วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:02:47]

สอบถาม adapter ของโคมไฟ chihilos ครับ

สวัสดีครับ
ไม่ทราบว่า มีใครใช้โคมไฟled chihiros a1201 (ยาว120cm.) มั้ยครับ

ผมอยากสอบถามว่า
1. adapter ที่ติดมากับโคม Spec เท่านี้มั้ยครับ (12v 6a)
2. ถ้าadapter ที่ไม่ได้มาตราฐาน แสงที่ออกมา มันจะมีผลต่อต้นไม้มั้ยครับ

รบกวนหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/08/2560 [22:53:11] โดย Golfer »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใครมีโคมไฟ chihiros a1201 (120cm.)

รบกวนช่วยนำรูป adapter มาแปะให้หน่อยนะครับ

ผมอยากรู้ spec มันมากเลยครับ

ขอบคุณครับ
ขอให้ข้อมูลที่ไปหามาจากเนตนะครับ
ตามรูปข้างล่างเป็นเสป๊คกำลังไฟของรุ่นนี้ครับ

ตามเสป๊คเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ
คือ รุ่นนี้ A1201 :

Lamp dimension : W1190 x D60 x H10mm
Power consumption: 65W
LED: white, 252pcs.
For 120cm long tank.​​

V x A = W

ฉะนั้นในกรณีนี้ ถ้าจะหาค่าแอมป์ที่ใช้ 12V x A = 65 
65w/12v = 5.4 A

ฉะนั้นถ้าอแดปเตอร์ของคุณกอล์ฟแสดงค่าoutput = 6A แปลว่าการจ่ายไฟเพียงพอครับ
ในกรณีอแดปเตอร์ไม่มีปัญหานะครับ

ส่วนคำถาม

1. adapter ที่ติดมากับโคม Spec เท่านี้มั้ยครับ (12v 6a)

รอผู้มีของเข้ามาช่วยยืนยันอีกทีนะครับ   [smile01]

2. ถ้าadapter ที่ไม่ได้มาตราฐาน แสงที่ออกมา มันจะมีผลต่อต้นไม้มั้ยครับ

ในความคิดผม การจ่ายไฟจากoutput
   ถ้ากระแสออกมาเต็มจากแหล่งจ่าย และแผงวงจรไม่มีปัญหา
    ความเข้มแสงสมควรจะอยู่ในเสป๊คครับ 
    แต่ถ้ากระแสที่ออกมาไม่ถึง อันนี้น่าจะมีส่วนทำให้แสงดรอปลงได้
      ถ้าดรอปลงไม่มากตาเปล่าจะมองไม่ออกครับ 
    เพื่อความมั่นใจน่าจะเช็คกระแสที่ไฟออกครับ  [smile01]

อีกประการหนึ่ง จากข้อมูลที่ได้รับมา หลอด led มีอายุการใช้งานเกือบจะเป็นอนันต์ครับ
ที่จะเสื่อมจะเป็นในส่วนของแผงวงจรก่อนครับ
คือความร้อนสะสมเป้นเวลานานในแผงวงจร ก็เสื่อมได้ครับ

ส่วนการวัดค่าแสง จะมีเครื่องมือวัดอยู่ครับ
ตามรูปตัวอย่างข้างล่างครับ ราคามีตั้งแต่หลักพัน ไปจนถึงหลายหมื่น จนเหยียบแสนบาทก็มี
แต่การวัดเทียบเสป๊คก็ยุ่งยากอยู่พอประมาณครับในกรณีนี้
เพราะเราไม่ทราบการตรวจสอบเสป๊คของโรงงานว่าทำการอินสเป็คชั่นมาอย่างไร
ทำการวัดค่าแสงที่ระยะเท่าไหร่จากตัวโคม 
สภาพแวดล้อมในห้องทดสอบเป็นอย่างไร

แต่ถ้าอยากทำการทดสอบค่าแสงจริง
เราอาจทำการทดสอบอย่างง่ายๆก่อนได้ด้วยการกำหนดค่าระยะการวัดความเข้มแสงเอาเอง
เช่น ตอนแรกที่ซื้อโคมมา  เราวัดเลยในระยะกึ่งกลางโคม
เราอาจจะวางเครื่องมือวัดใว้ห่างที่ระยะ1ฟุต แล้ววัดค่าแสงว่าได้เท่าไหร่
แล้วทำการบันทึกค่าเอาใว้ว่าค่าความเข้มแสงได้เท่าไหร่

จากนั้น พอเวลาผ่านไปสักระยะ ถ้าเราอยากรู้ว่าโคมไฟเรายังมีประสิทธิภาพดีมั้ย
เราก็ทำแบบเดิมอีก คุมคอนดิชั่นการเทสต์ให้คล้ายกับที่เราทำในตอนแรกมากที่สุด
แล้วเทียบค่ากับที่เราบันทึกใว้ตอนแรก

อาจจะยุ่งยากไปสักนิดเหมือนกันครับวิธีนี้   เพราะการวัดแสงเป็นเรื่องละเอียดอ่อนมากๆครับ

รอท่านผู้รู้ท่านอื่นมาช่วยอีกหลายๆแรงนะครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/2560 [09:07:01] โดย GAMMARAY »