วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:42:46]

สอบถามแนวทางการตั้งตู้ครับ

สวัสดีครับ พี่ ๆ น้า ๆ ทุกท่านครับ

จะขอรบกวนแนวทางการตั้งตู้ 24 นิ้ว เป็น Layout ที่คิดไว้แบบในภาพครับ

ด้านล่างคิดว่าจะเป็น หญ้ากระดาษหรือ แฮร์กลาสมินิ ส่วนด้านบนจะเป็นต้นไม้ใช้มอสติดตามกิ่งเป็นพุ่ม ๆครับ

ส่วนที่คิดไม่ตกคือถ้าตั้งตู้แล้ว มอสฟู ตัวมอสจะบังแสงไหม เพราะใส่ต้นไม้ประมาน 5 ต้นวางคนละมุมและมีต้นตรงกลางครับ และจะตัดแต่งพรรณไม้ยากไหมถ้าในกรณีมอสฟูบังหมดครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าทุกๆท่านครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ด้านล่างคิดว่าจะเป็น หญ้ากระดาษหรือ แฮร์กลาสมินิ ส่วนด้านบนจะเป็นต้นไม้ใช้มอสติดตามกิ่งเป็นพุ่ม ๆครับ

ส่วนที่คิดไม่ตกคือถ้าตั้งตู้แล้ว มอสฟู ตัวมอสจะบังแสงไหม เพราะใส่ต้นไม้ประมาน 5 ต้นวางคนละมุมและมีต้นตรงกลางครับ และจะตัดแต่งพรรณไม้ยากไหมถ้าในกรณีมอสฟูบังหมดครับ
height=600]https://aqua.c1ub.net/home/upload/files/1581503520_u78720_CK489NTO.jpg[/img]

จากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะครับ  [smile02]

มอสที่เอาไปทำถ้าเป็นสไปกี้มอส หรือชวามอส เวลาฟูมันบังแสงแน่ครับ ต้องคอยเล็มมันครับ  [smile03]
ของผมแค่เดือนกว่าๆ มันลามจนกลายเป็นต้นไทรต้นบะเร่อเลยล่ะ  [lol01]
แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นที่สั้นๆล็กๆอย่าง ขนนก ไม่มีปัญหาครับ
เวลาเอาใม้ลงข้างไต้ต้นไม้ก็กะๆรัศมีตอนมอสแผ่ให้ดีหน่อยครับ  [smile04]

ส่วนเรื่องตัดแต่ง ถ้าตนนี้ยังไม่ได้ทำอยากให้ลองวางแล้ว
ทดลองเอากิ่งใม้ไปปักๆวางๆดูก่อนครับ
แล้วก็ลองเอาเครื่องมือพวกกรรไกรลองแหย่ๆแยงๆทำเหมือนจะตัดดู
ตรงไหนทำลำบากก็ขยับตำแหน่งดูก่อนครับ พอคิดว่าสะดวกตัวเองแล้วค่อยเอาจริงครับ  [gurock01]

จากประสบการณ์ส่วนตัวเลยนะครับ  [smile02]

มอสที่เอาไปทำถ้าเป็นสไปกี้มอส หรือชวามอส เวลาฟูมันบังแสงแน่ครับ ต้องคอยเล็มมันครับ  [smile03]
ของผมแค่เดือนกว่าๆ มันลามจนกลายเป็นต้นไทรต้นบะเร่อเลยล่ะ  [lol01]
แต่ถ้าเป็นอย่างอื่นที่สั้นๆล็กๆอย่าง ขนนก ไม่มีปัญหาครับ
เวลาเอาใม้ลงข้างไต้ต้นไม้ก็กะๆรัศมีตอนมอสแผ่ให้ดีหน่อยครับ  [smile04]

ส่วนเรื่องตัดแต่ง ถ้าตนนี้ยังไม่ได้ทำอยากให้ลองวางแล้ว
ทดลองเอากิ่งใม้ไปปักๆวางๆดูก่อนครับ
แล้วก็ลองเอาเครื่องมือพวกกรรไกรลองแหย่ๆแยงๆทำเหมือนจะตัดดู
ตรงไหนทำลำบากก็ขยับตำแหน่งดูก่อนครับ พอคิดว่าสะดวกตัวเองแล้วค่อยเอาจริงครับ  [gurock01]

สงสัยต้องใช้มอสขนนกหรือมอสสั้น ๆเล็กๆอย่างทีว่าแล้วครับพอจะมีแนะนำบ้างไหมครับ ตอนแรกอยากให้ฟูๆ [smile05] [cry01]
เรื่องตัดแต่งสงสัยต้องลองวางดูอย่างที่พี่บอกครับ ขอบคุณครับผมมม  [gurock01] [gurock01]

ลองบูเซปมัยครับ   [smile02]

โห แวรงงงส์  [lol01]

ไม่กล้าลองของแพงครับ มือใหม่ 55555 [smile05] [smile05]
ต้นนี้น่าจะมีมูล่า ประมาณ 5000  up นะครับ เพราะผมเคยไปดูร้านนึง ทึี จตุจักร ทรงพุ่มเล็กกว่านี้พอสมควรและเป็น อนูเบียส พริ๊ตตี้ ยัง 2000 เลยครับ  มีโอกาสผมก็อยากทำแบบนี้เหมือนกันครับ