วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [02:54:05]

สอบถามปลาหมอมาลาวี ตายไม่ทราบสาเหตุ และถามเรื่องก้อนสีดำๆในตู้ 20"

ตู้ 20นิ้ว เลี้ยง9ตัว ระเหยเติมน้ำเรือ่ยๆไม่เคยเปลี่ยนถ่าย ให้อาหารพอดีๆเช้าเย็น อุณหภูมิน่าจะสัก 27-28C
ตัวเหลืองปากเล็กๆบางตัวกินไม่ค่อยทัน อาหารเม็ดใหญ่ไป
เลี้ยงมาได้ 1-2 เดือน จู่ๆวันนึงสังเกตุเห็นตัวส้มก็ไม่มาขอกินอาหารครับ
ผ่านไปหนึ่งคืนตื่นมาส้มกับกล้วยหอมตายไปอย่างละตัว  T_T  พอจะทราบสาเหตุไหมครับ

อีกคำถามคือ ก้อนๆดำๆคืออะไรครับ เอามือบี้แล้วแตกเหมือน เป็นก้อนดิน ใช่อึ มันหรือเปล่า?
(บอกก่อนว่าไม่ใช่ กระถางหญ้าจิ๋วนะครับเพราะมีมาก่อนที่จะ เอากระถางนี้มาลงแล้ว)
หรือว่ามันแทะไม้ แต่บี้ๆแล้วนิ่มมากเลย??

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

จากข้อมูลที่ให้มา "เลี้ยงมา 2เดือน" "ไม่เคยถ่ายน้ำ น้ำลดก็เติม"
สาเหตุ1
มันตายเพราะ ไม่ยอมถ่ายน้ำ นานเกินไป ผมก็เคยเป็นมาก่อนครับด้วยสาเหตุเดียวกัน ผมไปเข้าใจว่า มีกรองน้ำแล้ว มีปั้มลมอีก น้ำจะเสียยาก แต่ที่ไหนได้ ไม่จริงเลย
ผ่านไป 1-2 สัปดาห์ก็ควรดูดน้ำออกสัก 40 % แล้วเติมน้ำใหม่  เพราะในน้ำเมื่อปลามันอยู่ๆไป เป็นเดือน   ก็ต้องมีของเสีย คือ แอมโมเนีย(จากอึ/ฉี่ปลา) ซึ่งแบคทีเรียในกรองจะเปลี่ยนเป็นไนไตรท์ อย่างรวดเร็ว(เราจึงใช้อุปกรณ์ตรวจวัดแอมโมเนียไม่ค่อยเจอ เพราะมันเปลี่ยนอย่างไว)  จากนั้นจึงเปลี่ยนไนไตรท์เป็นไนเตรท อย่างช้าๆ(เป็นปุ๋ยให้ต้นไม้) ความที่ไม่ได้ถ่ายน้ำเลย ทำให้แบคทีเรียทำงานกันไม่ทัน (ระบบกรองมันก็เล็กๆ )  รวมถึงการให้อาหาร ที่ผมว่าให้ยังไง ก็ต้องมีเศษอาหารเล็กๆน้อย ตกค้างอยู่ตามซอกหินน (แต่เรามองไม่เห็น!!!!) เวลาถ่ายน้ำจึงแนะนำให้ดูดเศษอาหารออกมาด้วย จะช่วยให้ตู้สะอาด  เหตุการณ์ทั้งหมดนี้ เกิดขึ้นในขณะที่น้ำ ใส แจ๋ว !!!
สาเหตุ2
การที่มีเศษอาหารเหลือในตู้และไม่ได้ถ่ายน้ำ ก็ย่อมเกิดพลานาเรียใต้ชั้นหินมากินเศษอาหารพวกนี้ พลานาเรีย เรียกภาษาชาวบ้านก็พยาธินี่แหละครับ (บางทีก็มีประโยชน์ แต่น้อย) มันก็จะไชเข้าไปที่ปลา อาจทำให้เกิดโรคได้
****ถ้าต่อไปปลาป่วย ขอให้แยกออกมารักษานะ อย่าใส่ยาลงในตู้ที่มีกรองน้ำ เพราะ ยาจะทำลายแบคทีเรียในกรองตายห่าไปด้วย
ก้อนดำๆ !!!  นั้นคือออ ดินปลูกไม้น้ำนั่นแหละครับ (เดาเอานะ มันคล้ายจริงๆหงะ) ซึ่งอาจจะปนมากับหินได้  ดินพวกนี้แร่ธาตุมันสูงครับ แต่ถ้ามีจำนวนไม่มากคงไม่เป็นไร 

ตู้ 20นิ้ว เลี้ยง9ตัว ระเหยเติมน้ำเรือ่ยๆไม่เคยเปลี่ยนถ่าย ให้อาหารพอดีๆเช้าเย็น อุณหภูมิน่าจะสัก 27-28C
ตัวเหลืองปากเล็กๆบางตัวกินไม่ค่อยทัน อาหารเม็ดใหญ่ไป
เลี้ยงมาได้ 1-2 เดือน จู่ๆวันนึงสังเกตุเห็นตัวส้มก็ไม่มาขอกินอาหารครับ
ผ่านไปหนึ่งคืนตื่นมาส้มกับกล้วยหอมตายไปอย่างละตัว  T_T  พอจะทราบสาเหตุไหมครับ

อีกคำถามคือ ก้อนๆดำๆคืออะไรครับ เอามือบี้แล้วแตกเหมือน เป็นก้อนดิน ใช่อึ มันหรือเปล่า?
(บอกก่อนว่าไม่ใช่ กระถางหญ้าจิ๋วนะครับเพราะมีมาก่อนที่จะ เอากระถางนี้มาลงแล้ว)
หรือว่ามันแทะไม้ แต่บี้ๆแล้วนิ่มมากเลย??

ถ้าเป็นตู้ไม้น้ำ ไม่ถ่ายน้ำ ใช่เติมเอายังพอไหวครับ ต้นไม้มันช่วยปรับน้ำได้อยู่ แต่โล่งๆแบบนี้ควรถ่ายครับ
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ ต่อไปจะเปลี่ยนน้ำด้วยนะครับ