วันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [07:40:28]

สอบถามหน่อยครับ สาหร่ายหางกระรอก

เนื่องจากเลี้ยงไม้น้ำต่างๆอื่นๆมาเยอะแล้ว เกิดอยากจะลดเหลือแค่หางกระรอก กับปลาหางนกยูงธรรมดา จะได้ไม่ต้องมาดูแลมาก

ขอถามหน่อยครับ พอดีได้ไปซื้อสาหร่ายหางกระรอก มีหลอดไฟ โคมไฟแรงดี

สาหร่ายเริ่มเน่า อยากสอบถามว่าเกิดจากสาเหตุสาหร่ายเจอน้ำใหม่กระทันหัน หรือว่าเป็นเพราะมันเน่าอยู่แล้วจึงลามไปเรื่อยๆครับ

แล้วถ้าเป็นดังกรณีทั้งสองข้างต้นนั้น จะแก้ไขยังไงดีครับ หรือเกิดจากน้ำไม่นิ่งหว่า มีกรองแขวนคับผม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันดูเหมอนเป็นอะไรที่เลี้ยงงายมากนะครับ   หลายสัปดาห์ก่อนผมก็ไปเอามาลงในตู้หน่อยนึง  เจอว่ากุ้งแคระมันกินจนใบหลุดหมดเลย  สุดท้ายตักทิ้งปลูกไม่ได้  มันเหมาะเป็นอาหารมากกว่ามั้ง  ใครมีประสพการณ์ช่วยเล่าให้ฟังก็ดีครับ
ผมเคยแต่ต้นสาหร่ายคาบอมบา
แรกๆ โคนต้น ไม่ก็กลางๆ เน่าบ่อยมากครับ พอเน่าสักพักต้นจะหลุดออกจากกันเลย  ผมก็ตัดตรงเน่าๆ ออกปักใหม่อยู่แบบนั้น จนตอนนี้ต้นที่มันหลุดแตกใบออกมาละครับ  [smile04]

ตู้ผมมีแต่ปลาอย่างเดียว อุณหภูมิ 27-29 ครับ กรองนอก
ทั้งหางกระรอกทั้งคาบอมบ้าผมตอนนี้ก็เลี้ยงอยู่ครับ

อาการโคนเน่า ผมก็เคยเจอครับ
มันโดนตะใคร่จับ ดูว่าหยุดโต
ผมตัดทิ้ง แล้วรอสักพักใหญ่ๆมันก็งอกใหม่ครับ   [smile01]

คาบอมบ้าก็เหมือนกันครับ 
ผมก็ตัดแล้วปัก สุงไวมาก

อุณหภูมิ 27-29 ตู้กรวด กรองนอกครับ
ทั้งหางกระรอกทั้งคาบอมบ้าผมตอนนี้ก็เลี้ยงอยู่ครับ

อาการโคนเน่า ผมก็เคยเจอครับ
มันโดนตะใคร่จับ ดูว่าหยุดโต
ผมตัดทิ้ง แล้วรอสักพักใหญ่ๆมันก็งอกใหม่ครับ   [smile01]

คาบอมบ้าก็เหมือนกันครับ 
ผมก็ตัดแล้วปัก สุงไวมาก

อุณหภูมิ 27-29 ตู้กรวด กรองนอกครับ

ให้แสงเยอะไหมครับ ผมตู้ 14 นิ้ว ไฟจัดไป 18 วัต LED แล้ว
ให้แสงเยอะไหมครับ ผมตู้ 14 นิ้ว ไฟจัดไป 18 วัต LED แล้ว

ตู้ผมที่ว่านี้24" ใช้ a- series โคมนึงกับอีกโคมนึงจำยี่ห้อไม่ได้ครับมีสามสี ขาว แดง น้ำเงิน
เปิดโดยรวมวันล่ะประมาณ 10 ชม ครับ ใช้ตั้งไทมเมอร์เอานะครับ  [smile01]
ตู้ผมที่ว่านี้24" ใช้ a- series โคมนึงกับอีกโคมนึงจำยี่ห้อไม่ได้ครับมีสามสี ขาว แดง น้ำเงิน
เปิดโดยรวมวันล่ะประมาณ 10 ชม ครับ ใช้ตั้งไทมเมอร์เอานะครับ  [smile01]
ความสว่างของแสงเปิดสูงสุดไหมครับ
ความสว่างของแสงเปิดสูงสุดไหมครับ

ครับ