วันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [08:02:28]

มีสัตว์กินตะใคร่ที่ให้อยู่ร่วมตู้กับปลากัดได้มั่งไหมครับ

มีสัตว์กินตะใคร่ที่ให้อยู่ร่วมตู้กับปลากัดได้มั่งไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
หอยเขาครับ ผมลองมาแล้ว ตู้ไม่เกิน 10 นิ้วด้วย
ทั้งปลากัดหางสั้นและหางยาว
หอยเขาครับ ผมลองมาแล้ว ตู้ไม่เกิน 10 นิ้วด้วย
ทั้งปลากัดหางสั้นและหางยาว

เเล้วต้องเลี้ยงประมาณกี่ตัวอ่ะครับตู้ประมาณ15นิ้ว+ได้ครับ
เรื่องที่ว่าต้องเลี้ยงหอยเขาจำนวนกี่ตัวนั้น ต้องลองเองครับว่า ลดปริมาณตะไคร่ได้ทันไหม
แต่คิดว่าไม่น่าจะน้อยกว่า 3 ตัว นะครับ
กุ้งยามาโตะที่ตัวใหญ่ๆหน่อยก็น่าจะได้ครับ
กุ้งยามาโตะที่ตัวใหญ่ๆหน่อยก็น่าจะได้ครับ

กุ้งมันจะไม่กินปลากัดใช่ไหมครับ [awkward01]  คือเคยเห็นคนโพสต์ในเว็ปไหนนี่เเหละบอกว่ากุ้งยามาโตะไล่กินปลา [shock01] [puke02]
เรื่องที่ว่าต้องเลี้ยงหอยเขาจำนวนกี่ตัวนั้น ต้องลองเองครับว่า ลดปริมาณตะไคร่ได้ทันไหม
แต่คิดว่าไม่น่าจะน้อยกว่า 3 ตัว นะครับ

ขอถามอีกนิดนะครับ เห็นว่าหอยเขาเนี่ยมันชอบปีนออกนอกตู้ พอจะมีวิธีรับมือยังไงมั่งครับ

ขอถามอีกนิดนะครับ เห็นว่าหอยเขาเนี่ยมันชอบปีนออกนอกตู้ พอจะมีวิธีรับมือยังไงมั่งครับ

ปิดฝาตู้ครับ ทำได้อย่างเดียว

แต่ของผมมันก็ไม่ค่อยปีนนะ เคยมีปีนตัวสองตัว ที่เหลือยังอยู่ดี
ถ้าเป็นตะไคร่ ข้างตู้  ก็หอยหมวก ทหารครับ ตู้ใส กิ๊ก เลย  ผมใช้กับตู้ปลาอื่นๆ ด้วย ไม่เคยต้องใช้ที่ขัดตะไคร่เลย

ก็ได้หมดนะ มันจะกัดเฉพาะปลากัดด้วยกัน กับที่คล้ายๆมัน