วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:45:13]

ถ้าไม่ใช้ดินไม้น้ำ มาปลูกไม้น้ำ จะปลูกขึ้นรึเปล่าครับ

แบบรองด้วยพัมมิส โรยทับด้วยปุ๋ยเม็ด ทับด้วยปุ๋ยหมัก ทับด้วยดินร่วน แล้วโรยหน้าด้วยทรายก่อสร้าง จะปลูกไม้น้ำขึ้นรึเปล่าครับ

หรือ พัมมิส ทับด้วยดินบัว แล้วฝังปุ๋ยเม็ดแล้วโรยหน้าด้วยทราย

เคยลองใช้ดินอื่นนอกจากดินไม้น้ำปลูกรึเปล่าครับ
มันจะขึ้นโตได้รึเปล่าครับ 
ถ้าไม่คิดถึงว่าน้ำมันจะขุ่นนะครับ

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มันขุ่น และ มีกลิ่นครับ เปิดกรองจนไยแก้วดำกลิ่นก็ไม่หาย ส่วนโตไหมไม่รู้ครับเพราะตักทิ้งก่อนครับ [smile1] [smile01]
ถ้าน้ำไม่ขุ่นก็ปลูกขึ้นได้ครับ
แต่พอดีแบบที่บอกมามันเละแน่นอน
ผมว่าอย่าเลยครับ ใช้ดินปลูกต้นไม้โดยตรงที่ใชกันอยู่ทั่วๆไป ดีกว่าครับ ไหนๆใจก็รักอยากจะเลี้ยงแล้วนี่ครับ สู้ก็เลี้ยงเขาให้ดีไปเลยดีกว่าครับ สบายใจด้วยระยะยาว เพื่อนแถวบ้านก็เคยทำประมาณที่ว่าไม่เวิร์คครับ ไหนจะขุ่น ตอนถ่ายน้ำ  กลิ่นอีก ตะกอนสารพัด ครับสุดท้ายคือความรู้สึกที่่่่่่่่่่่่่่่่่่่ได้ว่าเลี้ยงไม้น้ำคือการใช้ดินไม้น้ำ 
ผมทำตู้ดินกระถางนะครับมีแนวทางมาให้ชมเผื่อจะเป็นประโยชน์ให้เจ้าของกระทู้

ดำๆนั้นดินกระถาง+ดินมูลไส้เดือน

ใช้ถุงตาข่ายกั้นดินกับกรวดไม่ให้ผสมกัน

สุดท้ายเติมน้ำ ช่วงเติมน้ำแรกๆมันจะมีเศษดินลอยน้ำขึ่นมานิดหน่อยผมไม่มีกรองผิวน้ำเลยใช้แบบในภาพกรองเศษดินผิวน้ำ
ช่วงนี้ผมไม่ปักต้นไม้เลย เปลี่ยนน้ำเว้นวันไปจนครบ1อาทิตย์ผมถึงเริ่มปักต้นไม้

ล่าสุครับ ตู้อายุ4เดือน

ส่วนตัวก็คิดว่าถ้าจะทำตู้ระยะยาวก็ไม่เหมาะเท่าไหร่นะครับ ถ้ามีทุนก็ใช้ดีๆน่าจะเหมาะกว่า
ตอนยุบตู้คงจะเละน่าดู...

ผมทำตู้ดินกระถางนะครับมีแนวทางมาให้ชมเผื่อจะเป็นประโยชน์ให้เจ้าของกระทู้

ดำๆนั้นดินกระถาง+ดินมูลไส้เดือน

ใช้ถุงตาข่ายกั้นดินกับกรวดไม่ให้ผสมกัน

สุดท้ายเติมน้ำ ช่วงเติมน้ำแรกๆมันจะมีเศษดินลอยน้ำขึ่นมานิดหน่อยผมไม่มีกรองผิวน้ำเลยใช้แบบในภาพกรองเศษดินผิวน้ำ
ช่วงนี้ผมไม่ปักต้นไม้เลย เปลี่ยนน้ำเว้นวันไปจนครบ1อาทิตย์ผมถึงเริ่มปักต้นไม้

ล่าสุครับ ตู้อายุ4เดือน

ส่วนตัวก็คิดว่าถ้าจะทำตู้ระยะยาวก็ไม่เหมาะเท่าไหร่นะครับ ถ้ามีทุนก็ใช้ดีๆน่าจะเหมาะกว่า

งามเลยครับ
ดินกระถางคือพวก ดินใบก้ามปู  ดินขุยไผ่ รึเปล่าครับ
จริงๆคือ จะปลูก ลงอ่างบัวครับ อยากดู ตอนต้นมันปริ่มน้ำ พ้นน้ำ น่ะครับ  กะว่าจะปลูกแบบธรรมชาติ วางไว้นอกบ้าน แสงจากดวงอาทิตย์ เลยครับ

จริงๆคือ จะปลูก ลงอ่างบัวครับ อยากดู ตอนต้นมันปริ่มน้ำ พ้นน้ำ น่ะครับ  กะว่าจะปลูกแบบธรรมชาติ วางไว้นอกบ้าน แสงจากดวงอาทิตย์ เลยครับ

อ่างบัวบ้านผมนี่คือดินเหนียวฝังปุ๋ยบัวเม็ดครับ 
บางทีลองเอาพวกใม้น้ำไปลองปักดูบ้างก็โตดีครับ  [smile01]
แต่ที่รับรองได้คือ น้ำขุ่นสุดๆครับ  [lol01]

ก็มีข้อเสียเท่านี้ล่ะครับ นอกนั้นก็ใช้เลี้ยงได้เหมือนดินไม้น้ำทั่วไป ช่วงรันน้ำตอนแรกรอนานๆหน่อยนะครับ ให้ดินมันย่อยสลายไปซักพัก ให้กรองมีแบคทีเรียก่อน ถ้ามีตัวเทสแอมโมเนียก็เทสจนกว่าจะไม่มีแอมโมเนียก่อนครับถึงจะเริ่มลงต้นไม้ ไม่งั้นตะไคร่ฮึม
เลี้ยงได้ครับ และผมก็เลี้ยงอยู่อ่างนึง 555555 อ่างนี่ใช้แดดธรรมชาติ ไม่มีกรอง ไม่คาบอน ไม่ใส่ปุ๋ยน้ำ (ปล่อยแม่งไปเลยพูดง่ายๆ5555) ดินมั่วๆป่นบ้างไรบ้าง ปุ๋ยขี้ไส้เดือนก็มี แต่โปะด้านบนด้วยกรวดอะครับ  ละผมก็หาพืชที่รากลอยน้ำไว้ดูดของเสียด้วย  ผมทิ้งไว้แบบนั้น ดีที่ฝนตก ช่วยไว้ ไม่งั้นน้ำคงเน่า เพราะมันจะมีเมือกมาปิดผิวน้ำได้  ผ่านไป 1 สัปดาห์ ผมลงปลาสอดดำ ให้ไปกินฝ้าผิวน้ำ  เพิ่มพืชลอยน้ำไว้บังเเดด  ส่วนต้นไม้ก็ได้แสงจากพระอาทิตย์เต็มๆจ้า