วันพฤหัสบดีที่ 2 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [07:22:39]

อยากเริ่มตั้งตู้ไม้น้ำ

ลองศึกษาข้อมูลการตั้งตู้มาคร่าวๆแล้วแต่ยังมีความสงสัยเรื่องดิน,ปุ๋ย,co2 ครับ [cry01] [hungry01] อยากรู้ว่าถ้าปลูกพืชน้ำแต่ไม่ใส่ co2 เป็นอะไรไหมครับ ดินปลูกพืชนี้มีหลายชนิดมากอยากให้ช่วยแนะนำทีครับหรือว่าสามารถใช้เป็นพวกหินกรวดปลูกได้ไหม แนะนำปุ๋ยหน่อยครับตอนศึกษาดูเห็นมีทั้งแบบฝังแบบหยดเลยไม่รู้ว่าจะใช้แบบไหนและมันแตกต่างกันยังไงบ้าง เป็นตู้ขนาด 18 นิ้ว ใช้กรอง jeneca-11 ครับ สามารถแนะนำเพิ่มเติมนอกเหนือจากนี้ได้นะครับ ละก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่ใส่ Co2 ได้ครับ แต่ต้นไม้จะไม่งามเลย
ดินถ้าแนะนำตอนนี้ก็ของ crazy stone
ใช้พวกกรวดได้ ถ้าไม่เลี้ยงไม้หน้าดินเป็นหลัก
ปุ๋ย ก็อยู่ที่ว่าเลี้ยงต้นไม้แบบไหน แบบปลูกกับดินก็ต้องมีใช้แบบฝัง พวกมอสรึเฟิร์นก็แบบน้ำ