วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [12:48:29]

สอบถามเรื่องไฟ และกรองนอกครับ

สวัสดีครับ
ผมตามอ่านบทความในห้องไม้น้ำมาสักพักแล้ว แต่ยิ่งอ่านยิ่ง งง เลยสอบถามท่านผู้รู้เลยดีกว่าครับ คือ ผมมีตู้ปลาเดิมอยู่ ขนาด 40*13*19 นิ้ว ตั้งใจจะเลี้ยงแค่ไม้ปูพื้น (เพิร์ลกลาส หรือ กลอสโซแคระ)
1.เรื่องไฟ ดูแบรนด์ chihiros ไว้แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนถึงจะเหมาะ
2.กรองนอก ใช้ของอะไร รุ่นไหน ดีครับ
มีงบ 10k ครับผม
ตู้ในใจตามภาพประกอบเลยครับ

ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวัสดีครับ
ผมตามอ่านบทความในห้องไม้น้ำมาสักพักแล้ว แต่ยิ่งอ่านยิ่ง งง เลยสอบถามท่านผู้รู้เลยดีกว่าครับ คือ ผมมีตู้ปลาเดิมอยู่ ขนาด 40*13*19 นิ้ว ตั้งใจจะเลี้ยงแค่ไม้ปูพื้น (เพิร์ลกลาส หรือ กลอสโซแคระ)
1.เรื่องไฟ ดูแบรนด์ chihiros ไว้แต่ไม่รู้ว่ารุ่นไหนถึงจะเหมาะ
2.กรองนอก ใช้ของอะไร รุ่นไหน ดีครับ
มีงบ 10k ครับผม
ตู้ในใจตามภาพประกอบเลยครับ

ขอบคุณครับ
ถ้าคิดจะเลี้ยงแค่ไม้ปูพื้นอย่างเดียว และคิดจะเลือกใช้ chihiros ผมคิดว่ารุ่น A401แบบแสงขาวใช้ได้ดีครับ
นี่ครับ เสป๊คตามขนาดตู้ของมันครับ

ถ้าอยากได้ระดับสูงขึ้นไปอีกก็  chihiros WRGB ครับราคาก็สูงข้นไปอีกหน่อยครับ [smile03]

ส่วนกรองนอก คู้ขนาดนี้ก็ ประมาณของ Crazy Stone CS-800 ในเวปนี้เขาก็มีขายครับ [smile04]
ยี่ห้ออื่นก็พวก ATMAN , EHIEM ประมาณนี้ครับ

คิดว่ารวมๆแล้วน่าจะยังอยู่ในงบนะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/03/2563 [13:09:28] โดย GAMMARAY »
ถ้าคิดจะเลี้ยงแค่ไม้ปูพื้นอย่างเดียว และคิดจะเลือกใช้ chihiros ผมคิดว่ารุ่น A401แบบแสงขาวใช้ได้ดีครับ
นี่ครับ เสป๊คตามขนาดตู้ของมันครับ

ถ้าอยากได้ระดับสูงขึ้นไปอีกก็  chihiros WRGB ครับราคาก็สูงข้นไปอีกหน่อยครับ [smile03]

ส่วนกรองนอก คู้ขนาดนี้ก็ ประมาณของ Crazy Stone CS-800 ในเวปนี้เขาก็มีขายครับ [smile04]
ยี่ห้ออื่นก็พวก ATMAN , EHIEM ประมาณนี้ครับ

คิดว่ารวมๆแล้วน่าจะยังอยู่ในงบนะครับ  [smile03]

ขอบคุณมากครับ

...ท่านคงจะดูขนาดตู้ผิดไปนะครับ หน่วยเป็น "นิ้ว" ไม่ใช่ cm อิอิ

ไฟ..อาจจะเป็น 2 โคม ที่เคยเห็นเขาใช้แบบแขวนครับ แต่ จขกท. อาจจะดัดแปลงอีกทีตามความเหมาะสม ไม่แน่ใจว่า A Series น่าจะพอครับ

กรอง..ตู้ผม 30" ใส่เซรามิกริง ใช้ CS-1400 จบ แต่ของ จขกท. อาจจะต้องดูว่ามีปลามากน้อยแค่ไหน ลองคำนวนปริมาตร บางทีอาจจะต้งใช้กรอง 2 ตัวก็ได้

งบตามนี้เลือกดีๆ ที่เหมาะสมผมว่าอาจจะเหลือด้วย

...ท่านคงจะดูขนาดตู้ผิดไปนะครับ หน่วยเป็น "นิ้ว" ไม่ใช่ cm อิอิ

อุ๊ยตายว้ายกรี๊ดดด  [hungry02] ดูผิดไปจริงๆด้วย  [shock01]
ต้องขอโทษท่านเจ้าของกะทู้ด้วยครับ  [smile03]

งั้นคงประมาณนี้ล่ะครับ
Chihiros A-SERIES 901 สำหรับตู้ 36 นิ้ว

ขอบคุณคุณ august28 ครับที่ช่วยทักท้วงให้  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/04/2563 [10:12:51] โดย GAMMARAY »
อุ๊ยตายว้ายกรี๊ดดด  [hungry02] ดูผิดไปจริงๆด้วย  [shock01]
ต้องขอโทษท่านเจ้าของกะทู้ด้วยครับ  [smile03]

งั้นคงประมาณนี้ล่ะครับ
Chihiros A-SERIES 901 สำหรับตู้ 36 นิ้ว

ขอบคุณคุณ august28 ครับที่ช่วยทักท้วงให้  [smile03]

ส่งกุ้งมา 20 ตัว
ต้องใช้ไฟ DIY ได้แสง RGB น่าจะดี 40 นิ้วทำได้ครับแต่เขาไม่ส่ง เพราะว่า มันยาวเกิน รับที่บ้านเขา กทม. ราคาโคมละ 4 พันประมาณนั้นเลยละครับ ใช้โคมเดียว 8 แถว ก็พอครับ  กรองน้ำ ต้นไม้ จบที่ร้านแกเลยก็ได้ครับ ลองไปส่องดูได้ Facebook : ปาร์ค ไม้น้ำ มั่นคง ครับ เจ้านี้ดีจริงครับ แต่คิวแกเยอะหน่อยนะ อาจจะต้องรอบ้างไรบ้าง เพราะด้วยงบ 10k จะแนะนำให้ใช้ไฟแบรนขนาดตู้ยาวแบบนั้นก็คงมี 7-8 พันล่ะครับ ใช้ไฟ diy อย่างว่าจะอยู่ในงบมากกว่าครับ