วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:45:32]

สอบถามเรื่องพันธุ์พืชคลุมดินค่ะ

อยากจะลงแค่พืชคลุมดิน จะลงพันธุ์ไหนที่ทนร้อนได้คะ อุณหภูมิ30องศาตลอด มีคาร์บอนยีสต์ อยากได้พันธุ์ที่ไม่ยืดค่ะ แล้วก็ควรคิดวัตไฟที่0.7 หรือมากกว่านี้คะ พอดีลองหาโคมไฟLED คำนวณแล้วไม่ค่อยได้ค่าที่ต้องการสักเท่าไร ตอนนี้มีตู้ 16นิ้วอยู่ค่ะ อนาคตจะเปลี่ยนเป็น24นิ้วค่ะ  [smile03] [shock01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตู้ขนาดเดียวกับผมเลยครับ ไฟตู้ขนาดนี้เลยหายากจริงๆ  [lol01]

ตู้ร้อนมากเลยนะครับ เพิร์ลกราสอาจจะพอได้ครับ
ติดพัดลมเพิ่มอีกหน่อยน่าจะพอกดลงมาได้อีกสัก 1-2 นะครับ

เรื่องไฟลองดูเสป็คโคมของ Chihiros ดูมั้ยครับ

แนะนำพืชคลุมดิน
 มีในหัวแค่ เพิร์ลกลาสจริงๆครับ อุณหภูมิ 30 ยังไหว บอกเลย!! 55

แสงสว่างกี่วัตต์ยังไม่เท่าย่านความถี่แสงที่เหมาะสมนะครับ มันต้องไปคู่กัน ยกตัวอย่างง่ายๆ ผมใช้ไฟขาวล้วน แต่วัตต์เยอะมากมาเลี้ยงต้นไม้กลับฟอร์มไม่สวยเท่า เอาไฟ RGB วัตต์น้อยกว่า เลี้ยงตู้เดียวกันสภาพเดียวกันกลับได้ต้นไม้ฟอร์มดีสีสดครับ

ถ้าจะให้เหมาะสม ลองที่ 1W/ลิตรดูก่อนครับ แต่อย่าลืมปัจจัยความถี่แสงที่พืชใช้ด้วยครับ เพิร์ลกลาสไฟขาวก็เพียงพอ แต่ในอนาคตถ้าจะขยายและเพิ่มต้นไม้หลายแนวอยู่แล้ว ทำไมไม่ลอง R.G.B. ไปเลยหละครับ ว่าไหม 5555 ถ้าหาขนาดที่เหมาะสมไม่ได้ สั่งทำสิครับ Facebook  ปาร์ค ไม้น้ำ มั่นคง ราคาพอกับ A series แหละครับ

ผมขอยกตัวอย่างเรื่องจำนวนวัตต์อีกเรื่องให้ฟังครับ เปรียบเทียบระหว่างไฟ D.I.Y. แบบ R.G.B. นี่แหละ VS กับไฟ Chihiros VIVID
มันต่างกันตรงจำนวนวัตต์ครับ โคมที่เป็น D.I.Y. ทำได้ 87W มีไฟตั้ง 8แถวแหนะ ส่วน Chihiros VIVID มีกำลังแค่ 50W เอง แต่เลี้ยงต้นไม้ออกมาสวย สด งดงามกว่ามาก นั่นเป็นเพราะว่าตัว VIVID ให้แสงได้ครบตามที่พืชต้องการครับ แน่นอนว่า Chihiros VIVID r.g.b. ราคาแพงกว่าไฟ d.i.y. 2เท่าเลยครับ 5555 (ก็ของมีแบรนมีประกัน)

เผื่อคุณท่าน งง 
R.G.B. จะได้หลอดไฟที่เปนแบบนี้ครับ ทั้ง2คือ งานไฟ D.I.Y. สั่งประกอบราคาไม่แพงหรอกครับ ส่วนถ้าจะใช้ไฟขาว แนะนำ Chihiros A series เท่านั้นครับ ไฟขาวอื่นๆสู้ยี่ห้อนี้ไม่ได้เลย