วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [10:33:20]

แนะนำต้นไม้น้ำในอ่างปลาหน่อยครับ

สวัสดีครับ

คือผมมีแพลนจะเลี้ยงปลาสอดหรือปลาหางนกยูงในอ่างบัวที่ระเบียงห้องคอนโด
แต่ฝั่งห้องผมระเบียงไม่ค่อยโดนแดดน่ะครับแต่รับแสงพอสมควร
จึงอยากทราบว่ามีต้นไม้น้ำชนิดไหนที่ไม่จำเป็นต้องใช้แดดเยอะและปลูกในโคลนเหมือนต้นบัวและงอกใหม่เรื่อยๆบ้างครับ
ขอคำแนะนำ และสถานที่ซื้อทีครับ หากรู้ราคาคร่าวๆก็แนะนำทีครับ

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/2563 [10:38:13] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
สวัสดีครับ
เดิมพันตื๊ดดดดดด2คู่
คือผมมีแพลนจะเลี้ยงปลาสอดหรือปลาหางนกยูงในอ่างบัวที่ระเบียงห้องคอนโด
แต่ฝั่งห้องผมระเบียงไม่ค่อยโดนแดดน่ะครับแต่รับแสงพอสมควร
จึงอยากทราบว่ามีต้นไม้น้ำชนิดไหนที่ไม่จำเป็นต้องใช้แดดเยอะและปลูกในโคลนเหมือนต้นบัวและงอกใหม่เรื่อยๆบ้างครับ
ขอคำแนะนำ และสถานที่ซื้อทีครับ หากรู้ราคาคร่าวๆก็แนะนำทีครับ
รูปแบบเดิมพันตื๊ดดดดดด
ขอบพระคุณครับ

เท่าที่ผมเคยเลี้ยงในอ่างก็มี พวก ใบพายสันตะวา   ต้นกก   ลัตวิเจียคิวบา
โตพ้นน้ำแล้วออกดอกด้วยครับ [smile01]

แต่ผมว่าใม้น้ำชนิดอื่นๆก็ลงได้นะครับ เพิร์ลกราส เทเลนุส

แหล่งที่ซื้อก็ที่สวนจตุจักรนั่นแหละครับ

ส่วนอันนี้เเป็นไอเดียครับ เผื่อเป็นแนวทางครับ
http://www.naibann.com/2018/03/20/35-lotus-pond-design-ideas/