วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:02:50]

เฟิร์นก้านดำนี่ มันเลี้ยงในน้ำได้ปะครับ

เพิ่งสั่งซื้อเฟิร์นก้านดำมาจากในเน็ต เห็นเขาใส่ในตู้ปลาแบบจมน้ำได้เลย พอกลับมาเปิดคอมทีบ้าน เขาบอกมันเลี้ยงบนบกเท่านั้น  [shock01]
รบกวนช่วยให้ความรู้ด้วยเถอะครับ  [cry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม่แน่ใจว่าใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า
คือนานมาแล้วตอนแรกเริ่มเลย ผมไปขุดเอาเฟิร์นหน้าตาแบบนี้ที่ข้างบ้านมาครับ
(ขุดเอามาโดยไม่รู้จักเลยว่ามันคือเฟิร์นอะไร  แต่เห็นมันขึ้นตรงที่น้ำท่วมแฉะๆ[smile02])
เอามาใส่ในตู้ได้ประมาณ3เดือนมั้ง มันค่อยๆละลายไปทีละนิดครับ
แต่ก่อนละลาย เวลามันอยู่ในตู้ก็สวยดีครับ  [smile01]

เห็นเพื่อนบอกว่ามันน่าจะเรียกว่าผักกูดหรือไงนี่แหละครับ

คิดว่าน่าจะได้แค่ตู็แบบครึ่งบกครึ่งน้ำนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/03/2563 [17:52:04] โดย GAMMARAY »
เป็นเฟิร์นบกครับ ลงน้ำไม่ได้ แต่อยู่ในน้ำได้นานเป็นเดือน ร้านเลยชอบเอามาขายให้ใส่ตู้ปลาครับ
เป็นเฟิร์นบกครับ ลงน้ำไม่ได้ แต่อยู่ในน้ำได้นานเป็นเดือน ร้านเลยชอบเอามาขายให้ใส่ตู้ปลาครับ

ขอบคุณแอดบังครับ ตอบในไลน์แล้วยังมาตอบทางนี้ด้วย
สรุปตอนนี้ ผมจับลอยให้รากจมน้ำไว้ดูดของเสียอยู่ฮะ 55555
ไม่แน่ใจว่าใช่อย่างที่ผมคิดหรือเปล่า
คือนานมาแล้วตอนแรกเริ่มเลย ผมไปขุดเอาเฟิร์นหน้าตาแบบนี้ที่ข้างบ้านมาครับ
(ขุดเอามาโดยไม่รู้จักเลยว่ามันคือเฟิร์นอะไร  แต่เห็นมันขึ้นตรงที่น้ำท่วมแฉะๆ[smile02])
เอามาใส่ในตู้ได้ประมาณ3เดือนมั้ง มันค่อยๆละลายไปทีละนิดครับ
แต่ก่อนละลาย เวลามันอยู่ในตู้ก็สวยดีครับ  [smile01]

เห็นเพื่อนบอกว่ามันน่าจะเรียกว่าผักกูดหรือไงนี่แหละครับ

คิดว่าน่าจะได้แค่ตู็แบบครึ่งบกครึ่งน้ำนะครับ

อันนี้เฟิร์นครับ ผักกูดอีกแบบ คนละตัวกัน
อันนี้เฟิร์นครับ ผักกูดอีกแบบ คนละตัวกัน

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ [smile03]