วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [07:42:39]

ไฟตู้ไม้น้ำ 24 นิ้ว กลัวไม่พอ

พอดีผมใช้ตู้ขนาด 24 นิ้ว ซึ่งคำนวณปริมาณน้ำคร่าวๆ ประมาณ 62 ลิตร
ตอนนี้ใช้ไฟ LED ของจีนถูกๆ มายี่ห้อนึง ได้ 18W ราคา 500 บาท
พอผมคำนวณเรื่องไฟตู้ผมต้องใช้ราวๆ 30W
อยากถามว่า
ผมสามารถชื้อไฟ 18W มาลงอีกชุดได้เลยไหมครับ
เพราะไม่อยากเสียตังเยอะเป็นพัน
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าไม่ได้เลี้ยงใม้ที่ต้องการแสงมากหรือพวกใม้แดงก็น่าจะได้อยู่นะครับ  [smile03]

แต่ถ้าจะเอาเรื่องอื่น เช่นเสปคตรัมของแสงจากหลอด LED ด้วยนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  [confuse01]
อันนี้จากห้องสมุดครับ เรื่องแสง
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0
ถ้าราคานี้ ผมว่าหาซื้อ chihiros a601 มือ2 สภาพดีๆ คุ้มกว่านะครับ
งบ 1000 ก็ A601 มือ2 หรือ DIY set หรือ DIY Wrgb set