วันพุธที่ 8 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [12:55:57]

ตะไคร่เมือกเขียวแกมน้ำเงิน แก้ไงดีครับ

จนปัญญาแล้วครับ [hungry01] [hungry01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ยาอีกตัวที่ใช้กำจัดตะไคร่เมือกเขียว(blue green algae)ได้ดีมาก
.
Erimycin ของ siam drug ตู้ 18 ใช้ ปลายช้อนเล็กๆ ทิ้งไว้ 2-3วัน ซ้ำ อีกสักรอบซีดตายหมด กรองไม่ล่ม กุ้งปลาไม่ตาย

ยาอีกตัวที่ใช้กำจัดตะไคร่เมือกเขียว(blue green algae)ได้ดีมาก
.
Erimycin ของ siam drug ตู้ 18 ใช้ ปลายช้อนเล็กๆ ทิ้งไว้ 2-3วัน ซ้ำ อีกสักรอบซีดตายหมด กรองไม่ล่ม กุ้งปลาไม่ตาย

ตัวนี้เป็น Erythromycin (อิริโทรมัยซิน) แบบน้ำสำหรับเด็กครับ ผมว่ามันน่าจะผสมน้ำตาล อาจจะทำให้ได้ตะไคร่อื่นมาแทน
คิดว่าใส่ปริมาณไม่มากคงไม่เป็นไร แต่ถ้าจะให้ดีซื้อแบบเม็ดมาละลายน้ำจะดีกว่า
ตัวนี้เป็น Erythromycin (อิริโทรมัยซิน) แบบน้ำสำหรับเด็กครับ ผมว่ามันน่าจะผสมน้ำตาล อาจจะทำให้ได้ตะไคร่อื่นมาแทน
คิดว่าใส่ปริมาณไม่มากคงไม่เป็นไร แต่ถ้าจะให้ดีซื้อแบบเม็ดมาละลายน้ำจะดีกว่า

ถ้าใช้แบบเม็ด จะมีผลต่อสิ่งมีชีวิตในตู้มั้ยครับ
ถ้าใช้แบบเม็ด จะมีผลต่อสิ่งมีชีวิตในตู้มั้ยครับ

ที่เคยใช้ไม่มีผลอะไรนะครับ แต่อาจจะทำให้กรองล่มได้บ้าง เพราะเป็นยาฆ่าเชื้อ ก็น่าจะมีผลกับแบคทีเรียในระบบกรอง
ก็ต้องรอแบคทีเรียเกิดใหม่ครับ เหมือนเซ็ตกรองใหม่ ก็งดให้อาหารปลาไปก่อนสองสามวัน

ถ้ายุ่งยากก็ คาร์บอนน้ำ Aquamania ก็ได้ครับ ฆ่าตะไคร่เขียวน้ำเงินได้เหมือนกัน ใส่ง่ายกว่า เอาสายยางเล็กๆดูดตะไคร่ออกก่อนก็ดีครับ มันจะหลุดง่าย ยาจะได้ผลดีขึ้น และควรมีกุ้งแคระไว้เก็บซากตะไคร่ที่ตายด้วยครับ กุ้งเชอรี่ก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/08/2562 [18:01:09] โดย บัง »