วันพฤหัสบดีที่ 9 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:22:57]

ต้นไม้คลุมดิน ตัดให้เตี้ยได้ไหม

ของผมก็มีตอนนี้แต่ยังไม่เยอะครับ เลยรีบแก้ไขก่อนมันจะเยอะกว่านี้ตรับ อย่างแรกก็ดึงๆ สางๆมันออกมาให้มากที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ    ต่อไปก็ถ่ายน้ำครับสัปดาห์ละ 2 ครังไปเลยครับ สัก 20-30 เปอร์เซ็นต์ครับ   ล้างกรองด้วยครับ   และที่สำคัญลดเวลาเปิดไฟลงสัก 2 ชม ครับ ถ้าปกติเปิด 8 ก็ลดให้เหลือ 6 ชม ครับ    และลดอาหารปลาอย่าให้มากจนเหลือครับ  เพิ่มกุ้งแคระหน่อย  น่าจะช่วยได้ ครับ สุดท้ายคือหาน้ำย่าที่ช่วยลดตระไคร่มาช่วยครับ ลองดูตามนี้ก่อนครับ
ตะไคร่มา สำหรับผมก็คล้ายๆตามความเห็นคุณsomchaiข้างบนนี้อ่ะครับ  ิ [smile04]

มีเพิ่มเติมก็คือผมตัดตรงที่เป็นตะไคร่ออกเลยรอใบงอกใหม่
กับลองดูตรงทางน้ำออกว่ามีอะไรขวางมั้ยอ่ะครับ 
น้ำในตู้หมุนเวียนสะดวกมั้ย เพราะบางทีเห็นดูน้ำอืดๆ
ไปดูตรงท่อดูด มันมีเศษตะกอนไปติดทำให้กรองดูดน้ำช้าลงก็เคยเห้นครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/08/2561 [21:14:46] โดย GAMMARAY »