วันศุกร์ที่ 3 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [06:25:41]

สิ่งที่เรียนรู้จากการตั้งตู้ใบแรก (18นิ้ว)

สิ่งที่เรียนรู้จากการตั้งตู้ใบแรก (18นิ้ว)

1. ว่าด้วยเรื่องหวีดจิ๋ว เพิร์ลกราส ไม้คลุมดิน ควรแยกซอยให้เป็นต้นเล็กๆแล้วปัก เพราะปักเข้าเป็นเป็นกอๆ พอคายฟองก็พาลจะดันให้ลอยอยู่นั่นแล

2. ว่าด้วยเรื่อง คาร์บอนยีส ทำไปเพื่อเรียนรู้ สุดท้ายต้องไปจบที่ถัง Co2 (มูลค่าการเรียนรู้คาร์บอนยีส 250 บาท ฝา สาย น้ำตาล ยีส หัวดิฟ เกลือ วันนึงหมุนฝาแล้วฝาแตก โดนเบิ้ลไปอีก 120 บาท ) หัวดิฟ 40บาท นี่กากมาฟองออกมาลูกเท่าเม็ดมะยม

3. ว่าด้วยเรื่องความโลภอยากให้ตู้สวยทันที จัดกระหน่ำไม้น้ำอันหลากหลาย ลงซะถี่ยิบ ของผมนี่ลงไปเยอะ (ตอนปักแล้วตู้มันดูหลวมๆไง) พอโตแล้วโคตรรก แบบป่าดิบชื้น ลูกปลาสอดโตเป็นครอกๆว่างั้น ต้นไม้ที่ลง เลือกให้ดีแต่แรก ดูฟอร์มก่อนว่าพอโตแล้วหน้าตาจะเป็นยังไงจะได้ไม่ต้องถอน

4. ว่าด้วยเรื่องความฟุ้งซ่าน อุปกรณ์ตรวจวัด จำเป็นมากสำหรับมือใหม่ ทำไมล่ะ เพราะมือใหม่อย่างเรานั้นฟุ้งซ่าน น้ำเย็นพอมั้ย กลัวน้ำไม่เย็น(เทอร์โมมิเตอร์ช่วยได้) PH สูงไปต่ำไป(ดรอปเชคช่วยได้) ไนเตรทมากไปมั้ย พวกนี้เครื่องมือวัดช่วยได้ ลงทุนนิดใช้งานยาวๆ แรกๆผมกลัวคาร์บอนไม่พอ จัดคาร์บอนยีสสองขวด ไม่มีดรอปเชคเกอร์ ต้นไม้คายฟองสวยงามแต่ปลาลอยหัวผิดสังเกตอยู่เป็นอาทิตย์ๆ เพิ่งมารู้ทีหลังว่า PH ต่ำมากเพราะคาร์บอนเยอะไป กุ้งปลาเกือบไปสวรรค์ [shock01]

5. ว่าด้วยไฟ อัดไฟไปเยอะๆ ไม่ได้มีประโยชน์อันใด นอกจากเรียกตะใคร่ แรกๆอยากเร่งโต อัดไปทั้งวันทั้งคืน สวยสวยเลยครับ(ไม่ใช่ใบน้ำนะ ตะใคร่แม่งเขียวตรึม)

6. ว่าด้วยเรื่องหอยกินตะใคร่  หอยเขาตัวเล็ก10ตัวกินให้เหนื่อยตายก็ไซส์เล็ก ไปจัดตัวโตมา2-3ตัว ที่เหลือไซส์เล็กคุมได้ดีกว่า

7. ว่าด้วยเรื่องอ๊อกซิเจน ตอนแรกๆผมคิดว่าอ๊อกไม่ต้องใส่หรอก ไม้น้ำต้องการแต่ Co2 เพิ่งมาถึงบางอ้อเอาทีหลัง ว่าแบคน้ำที่หยอดลงไปกว่าจะเซตก็ต้องใช้อ๊อกซิเจนบ้างเพื่อการเติบโต

8. ว่าด้วยเรื่องกรองนอก กับกรองแขวน : สรุปส่วนตัว ยังไงก็ต้องจบที่กรองนอก กรองแขวนก็ดีนะ แต่ถ้าต้องเลือกได้อันเดียวคงเป็นกรองนอกแหละ

9. ว่าด้วยเรื่องดิน ผมนี่ขี้เหนียว ดินมันแพง ตู้18นิ้ว ใส่ดินไปลิตรกว่า บางเฉียบ ไงล่ะ ปักอะไรก็ไม่อยู่ เดี๋ยวลอยเดี๋ยวลอย

10. ว่าด้วยเรื่องน้ำ น้ำประปาที่บ้านก็สะอาดดีไม่เห็นมีกลิ่นคลอรีน เปิดใส่ถังปั๊บหยดยาฆ่าคลอรีน แล้วเติมทุกวัน(น้ำแห้งพัดลมเป่า)   สองอาทิตย์แล้วน้ำขุ่นจังวะ น้ำขุ่นเค้าบอกให้เติมแบคทีเรีย เอ้าจัดไป เติมทุกวัน แต่น้ำยังขุ่นทุกวัน (มึงอยากมีเรื่องกะกรูหรา) โมโหมาก กูเกิ้ลดูแล้วพบว่า คลอรีนในน้ำประปาไปทำลายระบบจุลชีพในตู้ ทำให้น้ำไม่ใสซักที (ตบกะโหลกตัวเองสามที)

11. ว่าด้วยเรื่องมีดขูดตะใคร่ ด้วยความคัน ไปซื้อของแพงมาเกือบ 500 บาท มีด้ามยาวสวยงาม ต่อได้สวยใสวิ้งๆ ขูดๆไปถึงได้รู้ ทีเด็ดอยู่ที่ใบมีด และใบมีดที่ดีและถูกคือ ยินเลตนั่นเอง

12. ว่าด้วยเรื่องกรรไกร ซื้อกรรไกรใครๆก็อยากได้ดีๆคมๆ แน่นๆ ใช่มะ จัดมาคมๆแน่นๆ 230บาท  สรุปว่าแต่งมอสได้สองสามก้อน เมื่อยนิ้วสัสๆนะครับ กรรไกรฟิตเกิน อันต่อไปผมจะเลือกแบบลื่นๆกว่านี้

13.ว่าด้วยเรื่องฟอร์เซป ปากตรงปากโค้ง ของดีของถูก ดูแล้วไม่ค่อยต่าง จัดของถูกไป [smile05]

14. ว่าด้วยเรื่องไฟ หลอด LED ไม่ใช่จะเวิร์คทุกสี มันมีอุณหภูมิของมัน แต่พักไว้ก่อน เอาหลอด T5 มาใช้แล้ว (โคมโคตรร้อน) ด้วยความที่มันร้อน เดี๋ยวคงต้องกลับไป LED เฮ้อ...เงินท้างน้านนนน
{"message":{"response":"03AI-r6f5ScGCbh8-Gxy8CdVkADvAazYdESV4dK6A2qNp9F2BcS5LlVsKzieByTcXOOnIsN36Ou2zตื๊ดดดดดดba8AiFRZGHhEHqizGUg1Wx0H9ZtMx9YWxLMbmjdYri3Ml4wewruyVHJbwg84-RGEjtaPKdKUlXRhcKBCj8x_jtyqhKHg73nG71NEOXGmQ4aK8u5GKzFytFqTYia1d-20UfVb8tvppEf6eWzomAxHlrgZtQD12sVql4SUZ33wiMe9LK37wZanHYE5ABRneYVYuuzD85bcBD1tsaZIwzFtj29U6HlddLME-YIUY25Fv53WHjAh1vobSxPepCLrKONRlB8cuQB75ikYDnOtwGMRO66Pk9iBfVdpQdFvV7cacoiPmcBlIjPAyp2yYcmdnAckAHkm8rbG5HsDGDvXjsg","Ok":120},"messageType":"token"}{"message":{"visible":false,"Dc":null,"we":{"width":0,"height":0}},"messageType":"show_challenge"}ตอนนี้นึกได้แค่นี้ เดี๋ยวนึกออกค่อยมาเขียนต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/03/2560 [22:16:00] โดย tanawee »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ชีวิตคือการเรียนรู้จริงๆครับ

แรกๆ ผมก็เป็นแบบเจ้าของกระทู้ครับ
ลองผิดลองถูกมาเรื่อยๆ

สรุป สุดท้าย ของที่มืออาชีพเค้าแนะนำ แต่เราไม่ค่อยเชื่อ (เพราะมันแพง)
สุดท้าย ก็ต้องจบอย่างที่มืออาชีพเค้าว่าไว้ครับ
ปล. แต่ถ้าจะเลี้ยงเล่นๆ มันก็ได้ระดับนึงครับ
ผมก็เจอคล้ายๆกับจขกท.นะครับ ปวดกะโหลกมาก็ใช่น้อย  [smile02]  (แถมรวมๆตอนนี้น่าจะหมดเงินไปแตะหมื่นแล้ว  [mad01] ) แต่ก็เรียนรู้การตั้งตู้จากโปรฯไปเรื่อยๆ ก็เริ่มพอเข้าใจบ้างละครับ

แต่ที่เห็นด้วยมากๆคือ อุปกรณ์จำเป็นทั้งหลาย ยอมเจ็บแล้วจบทีเดียวดีกว่า (ตอนนี้อุปกรณ์ล้นกล่องพลาสติกเก็บของไซส์ยักษ์ไปแล้ว [mad03]  )

ปล.เรื่องไฟ ลองมาหลายอย่างยังไงก็ต้องLED A seriesละครับ อันนี้จบจริงๆ  [lol01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/03/2560 [18:00:03] โดย halolo »
เห็นด้วยเลยครับ ฮ๋าๆๆๆๆ  ก็ต้องเรียนรู้กันไปครับ [perv02]

ตอนนี้พอวันหยุดก็เริ่มอยากเด้งออกไปช๊อปปลาช๊อปใม้ช๊อปอุปกรณ์ล่ะครับ
ไปแล้วไม่ได้อะไรก็บ่อย ฮ่าๆๆๆๆ
เห็นด้วยเรื่องการยัดต้นไม้ ผมนี่กำลังมองหามาใส่เพิ่มอีกแล้ว กลัวมันไม่แน่นตู้ คิดอยู่เหมือนกัน ตอนมันฟอร์มเต็ม ปลาจะไปอยู่ตรงไหนฟร่ะ
ตู้ 18" ครั้งแรกเป็นเหมือนจขกท.เลยครับ ต้นไม้หลังตู้นี่เปลี่ยนชนิดบ่อยมาก [awkward01]

ส่วนคาร์บอนก็ใช้แต่คาร์บอนน้ำ จนรู้สึกว่าเปลืองตังเหลือเกิน (แต่ไม่มีตะใครก่อกวนเลย) คำนวนไปคำนวนมาเลยจัดคาร์บอนถัง [mad04]

ส่วนเรื่องออคก็เคยมีปัญหา ต้องปรับให้ outflow เป็นตัวตีน้ำเอา [gurock01]

และอื่นๆๆๆๆๆๆ อีกมากมาย [smile05]