วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:52:14]

อยากทราบว่าวัสดุกรองมีผลกับความแรงของน้ำมากแค่ไหน

พอดีว่าสังเกตจากตู้ไม้น้ำสองตู้ว่าน้ำแรงไม่เท่ากันเลยสงสัยว่าอาจจะเป็นจากวัสดุกรองรึเปล่า
ตู้แรกใช้ crazy stone cs-600 วัสดุกรองเป็น bio rio น้ำในตู้ประมาณ 30 ลิตร น้ำในตู้ไหลแรงทั่วตู้
ตู้ที่สองใช้ cs-800 วัสดุกรองใช้ของ crazy stone เลย ตู้นี้ 60 ลิตร น้ำในตู้ไหลช้ากว่าตู้แรกพอสมควร
แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรทั้งสองตู้นะแต่กำลังคิดจะเปลี่ยนวัสดุกรองของตู้ที่สองเป็น bio rio เหมือนกันคิดว่ามันจะดีไหม?
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
พอดีว่าสังเกตจากตู้ไม้น้ำสองตู้ว่าน้ำแรงไม่เท่ากันเลยสงสัยว่าอาจจะเป็นจากวัสดุกรองรึเปล่า
ตู้แรกใช้ crazy stone cs-600 วัสดุกรองเป็น bio rio น้ำในตู้ประมาณ 30 ลิตร น้ำในตู้ไหลแรงทั่วตู้
ตู้ที่สองใช้ cs-800 วัสดุกรองใช้ของ crazy stone เลย ตู้นี้ 60 ลิตร น้ำในตู้ไหลช้ากว่าตู้แรกพอสมควร
แต่ตอนนี้ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรทั้งสองตู้นะแต่กำลังคิดจะเปลี่ยนวัสดุกรองของตู้ที่สองเป็น bio rio เหมือนกันคิดว่ามันจะดีไหม?

ไม่รู้ว่าความหนาแน่น ของ  bio rio กับ crazy stone ต่างกันแค่ไหนนะครับ
แต่วัสดุกรองมีผลครับ   [smile03]

กับอีกอันนึงที่พอคิดออกก็เป็นสายยางครับ  ถ้ามีตะไคร่ในท่อ  มันก็ไหลช้ากว่าครับ  [smile01]
ไม่รู้ว่าความหนาแน่น ของ  bio rio กับ crazy stone ต่างกันแค่ไหนนะครับ
แต่วัสดุกรองมีผลครับ   [smile03]

กับอีกอันนึงที่พอคิดออกก็เป็นสายยางครับ  ถ้ามีตะไคร่ในท่อ  มันก็ไหลช้ากว่าครับ  [smile01]
อ้ออย่างนี้นี่เองขึ้นอยู๋กับความหนาแน่นว่าแตกต่างกันแค่ไหนสินะ [smile05] สงสัยต้องลองทำความสะอาดท่อดูอีกทีขอบคุณมากเลยฮะ
ทดลองดูนะครับ ลองเอา มีเดีย ในกรองออก ทั้ง 2 ตัว แล้ว เดินกรองตัวเปล่า ดูความแรงน้ำ ว่า ออกแรง เบา แค่ใหน
หากอยากลอง เรื่อง ความหนาแน่นมีเดีย อาจจะลอง สลับ มีเดีย กัน แล้ว ดูความแรงน้ำ

ลองดูนะครับ