วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:15:14]

หัดปลูกผัก ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

ตอนนี้สนใจจะปลูกผักสวนครัวทานเอง แต่ขาดความรู้ด้านนี้ คือ

1..ตอนนี้ได้ขี้เลื่อยฟรีๆมากระสอบนึง กะว่า จะเอามาผสมในดินที่จะทำแปลงผัก แต่ไม่รู้ว่าจะมีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้าง
2..อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการทำแปลงผัก ผสมดิน การดูแล อะไรพวกนี้ค่ะ ขอเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ(ตอนนี้คิดว่าจะเริ่มปลูกคะน้า แตง กวางตุ้ง แตงกวา ถั่วฝักยาว ) .?............
3...สำคัญมาก......เพื่อนๆมีวิธีป้องกันศรัตรูพืชกันยังไงบ้างคะ เมื่อวานได้สารสะกัดจากสะเดา10มาขวดนึง ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่รึเปล่า 
4...จะแน่ใจได้ยังไงคะว่าสารวกัดจาดสะเดาที่ซื้อมาเป็นธรรมชาติล้วนๆ ไม่มีสารเคมีเจือปน ทดสอบได้มั๊ยคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/07/2562 [20:42:18] โดย Zander2 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
1..ตอนนี้ได้ขี้เลื่อยฟรีๆมากระสอบนึง กะว่า จะเอามาผสมในดินที่จะทำแปลงผัก แต่ไม่รู้ว่าจะมีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้าง
ไม่มีปัญหาอะไรครับ แค่ต้องระวังขี้เลื่อยที่มาจากไม้อบน้ำยากันปลวก จะทำให้แมลงที่เป็นประโยชน์ในดินตายได้ เอาขี้เลื่อยไปแช่ล้างน้ำ หมักในกระสอบหรือกองไว้ พรมน้ำไว้ให้พอชุ่มๆ ทิ้งไว้สัก 15-30 วันก็ใช้ได้ครับ เอามาหมักทำปุ๋ยหรือผสมดินได้เลย

นี่ก็หมักด้วยขี้เลื่อยครับ

2..อยากได้คำแนะนำเกี่ยวกับการทำแปลงผัก ผสมดิน การดูแล อะไรพวกนี้ค่ะ ขอเพื่อนๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ(ตอนนี้คิดว่าจะเริ่มปลูกคะน้า แตง กวางตุ้ง แตงกวา ถั่วฝักยาว )

กางมุ้ง ถ้าเป็นไปได้ ลดปัญหาได้เยอะมาก
ใช้ปุ๋ยอินทรีย์หมักจากขยะเศษอาหารในบ้าน ต้นไม้โตดี ลดต้นทุน ลดขยะได้ครับ
คะน้ากับพวกแตงต้องมีที่เยอะหน่อย ผมเลยไม่เคยปลูก แต่กวางตุ้ง แตงกวา ถั่วฝักยาวนี่ง่ายครับ ปลูกในกระถางก็ได้ ดูแลเรื่องแมลงให้รอดก็พอ เพราะไม้พวกนี้แมลงชอบมาก

ถั่วฝักยาวในกระถาง

3...สำคัญมาก......เพื่อนๆมีวิธีป้องกันศรัตรูพืชกันยังไงบ้างคะ เมื่อวานได้สารสะกัดจากสะเดา10มาขวดนึง ไม่รู้ว่าจะเอาอยู่รึเปล่า

สะเดาต้องฉีดโดนตัวครับ ก็ใช้ได้ดีกับพวกหนอน ผสมสารจับใบหน่อยด้วยครับ
เรื่องศัตรูพืชนี่แล้วแต่พื้นที่ครับว่าโหดแค่ไหน บางที่มีต้นไม้เยอะ ตัวหารเยอะ แมลงก็ไม่ค่อยมารุม บางที่มีแต่สวนผักรายล้อม แล้วเขาใช้ยากันหมด แมลงมารุมที่เราที่เดียวก็เละครับ

4...จะแน่ใจได้ยังไงคะว่าสารวกัดจาดสะเดาที่ซื้อมาเป็นธรรมชาติล้วนๆ ไม่มีสารเคมีเจือปน ทดสอบได้มั๊ยคะ

ยากครับ ถ้าเอาชัวร์ต้องปลูกเองสกัดเองเลยครับ ไม่ยากเท่าไหร่

แถมกระชายในกระถาง ปีละกระถางสองกระถางก็พอกินไปทั้งปี