วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:00:24]

ทำไมตอนนี้เว็บเงียบเหงาจัง(ไม่ได้ดราม่านะ)

พอดีห่างหายจากเว็ปนี้(เว็ปเก่านะ)ไปประมาณ 5 ปีเห็นจะได้
กลับมาสมัคร ID ใหม่ ของเก่าลืมไปแล้ว ได้มีโอกาสตั้งตู้เล็กๆ เลยเข้ามาของ หาข้อมูลเผื่อมีอะไรใหม่ๆ
แต่เว็ปเงียบเหงามากๆ พวกร้านขายอุปกรณ์ต่างๆ ร้านขายปลา ต้นไม้น้ำ แทบจะไม่มีอะไรเลย
ถ้าเป็นเมื่อก่อนหาของ วัน สองวันก็ได้ของและราคาดีด้วย พวกปลาและไม้น้ำมีให้เลือกมากมาย
แล้วก็ไปเดิน JJ หาของ ความรู้สึกส่วนตัวมันไม่คึกคักยังไงก็ไม่รู้

ไม่ได้ดราม่านะครับแต่รู้สึกแบบนั้นจริงๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เท่าที่ผมรู้จักเวปนี้มาได้ 2-3 ปีทั้งตอนยังอ่านเก็บข้อมูลและสมัครมาแล้ว
มันก็อาจจะเงียบลงบ้างจริงๆอย่างว่าครับ  [smile03]

เพราะเทคนิคการเลี้ยง พืช ปลา อุปกรณ์ก็ยังไม่มีอะไรใหม่ฉีกจากของเดิมมากนัก
พวกข้อมูลเก่าๆก็มีมากมายให้ศึกษา จนผู้ที่เรียนรู้แล้วเลยไม่ค่อยได้มีอะไรมาบอกกล่าวเพิ่มเติมเท่าไหร่ล่ะมังครับ [smile01]

แต่ที่ผมรู้สึกได้คือ ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่จากสมาชิกทุกท่านยังเหมือนเดิมเลยครับ [smile04] [thumbup] [thumbup]
ใครมีปัญหา ข้อสงสัยอะไร  ทุกท่านจะเข้ามาช่วยกันทุกครั้งเลย  [thumbup] [thumbup]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/2562 [20:00:40] โดย GAMMARAY »
คนไปใช้ Facebook กันเป็นหลักครับ

แต่ก็ดีครับ งานดูแลไม่หนักเหมือนแต่ก่อน  [chill01]
ต้องรู้สึกอย่างนั้นอยู่แล้วครับ เพราะคนหายไปเยอะจริงๆ [lol01]

ดูกราฟสิครับ สีส้มคือจำนวนคนออนไลน์ สีเขียวคือกระทู้ใหม่ สังเกตว่าปี 2018 นี่เรียกว่าร่วงลงเหวเลย  เพราะเป็นช่วงที่คนหันไปเล่นเฟซบุ๊คกับไลน์กันมาก เรียกว่าแตกตื่นเลยทีเดียว ก็เป็นปกติที่คนจะแห่กันไปตามฝูงคน

กราฟนี้อาจจะไม่ค่อยตรงความเป็นจริงเท่าไหร่ เพราะจำนวนคนออนไลน์มันแยกกับของเว็บเก่าที่ก็มีคนออน 100+ แทบทั้งวัน และจำนวนกระทู้ใหม่เส้ยเขียวๆช่วง 2011-2014 อาจจะดูสูงเว่อไปหน่อย กระทู้ใหม่เฉลี่ยวันละร้อยกระทู้เพราะช่วงนั้นมีการปั่นดาว, เกม และการขายของในตลาดกันอย่างหนักหน่วง ทำให้จำนวนกระทู้ใหม่พุ่งกระฉูด ส่วนช่วงต้นๆ 2017 เป็นช่วงที่ย้ายเว็บมาเข้าระบบใหม่น่ะ มันเลยแหว่งไป

และตอนนั้นตัวเว็บนี้เองก็ยังไม่รองรับการใช้งานจากมือถือเท่าไหร่ คือเปิดได้แต่โคตรลำบากในการใช้งาน ในขณะที่คนส่วนมากตอนนั้นใช้แต่มือถือในการเข้าเว็บ ก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้คนหนีไปเฟซบุ๊คที่มีฟังชั่นรองรับการใช้งานจากมือถือดีกว่า และมีการตอบคำถามที่รวดเร็วเพราะมีการกระตุ้นให้คนเห็นโพสคำถามอยู่ตลอดเวลา

แต่ช่วงนี้ก็จะเห็นว่าเริ่มกระเตื้องกลับมาเยอะ โดยเฉพาะจำนวนคนออนไลน์ที่กลับมาแทบจะพอๆกับช่วงพีคปี 2014 ตอนนี้ก็คนเข้ามาอ่านเฉยๆเยอะแต่ไมไ่ด้โพสอะไร ไม่ได้สมัครสมาชิก อาจจะเป็นเด็กรุ่นใหม่ๆที่ไม่คุ้นกับการใช้งานเว็บบอร์ดล่ะมั้ง? เลยไม่รู้จะโพสอะไร ช่วงนี้ผมก็พยายามอัพเดทบทความให้อัพเดทมากขึ้น เขียนใหม่บ้าง เติมรูปอธิบายบ้าง เสริมส่วนที่ยังขาดๆไปบ้าง ก็เหนื่อยอยู่ครับเพราะแทบจะโซโล่เดี่ยว ไม่ค่อยมีคนช่วยทำเหมือนเมื่อก่อน คนเก่าๆที่เลี้ยงเป็นพอจะให้ความรู้ได้ก็หายไปกันหมด

สิ่งนึงที่ทำให้คนกลับมาก็คือการโดนฟันจากเฟซบุ๊คในกรณีโพสขายสัตว์ ซึ่งก็เป็นปกติของเขาครับ พื้นที่ของเขา จะทำอะไรก็ได้ และก็ทำอย่างนี้มาหลายครั้งมากๆแล้ว ผมเองก็ทำเพจที่โดนปิดแบบไม่ได้ฟื้นไปหลายเพจจนขี้เกียจจะทำ มันนึกจะปิดมันก็ปิด บางอันก็สมควรโดน แต่บางอันก็ไม่ได้มีอะไรเลย แต่มีคนรีพอร์ทแบบโง่ๆไปก็ยังโดน

แต่สิ่งที่ผมเกลียดมากที่สุดของเฟซบุ๊คคือ มันเป็นเว็บโซเชียล ที่ไม่ได้เหมาะกับการเป็นแหล่งความรู้ โพสคำถามและคำตอบจำนวนมากที่ถูกโพสแล้วก็ร่วงหล่นหายไปค้นหาไม่เจอ เพราะไม่ได้มีรูปแบบการจัดเก็บและการค้นหาอะไรที่พอจะพึ่งพาได้ มันทำให้ไม่มีการพัฒนาองค์ความรู้อะไรขึ้นมาในสังคมงานอดิเรกเหล่านี้เลย ก็เลยทำให้มีคำถามซ้ำๆเดิมๆผุดขึ้นมาอยู่เรื่อยๆ คนถามก็ถามไป คนตอบก็ตอบไป มั่วบ้าง ผิดบ้าง ถูกบ้าง

ซึ่งอันนี้คือสิ่งที่ผมห่วงมากๆ หลายคนตั้งตัวเป็นเจ้าสำนัก มีเพจใหม่ๆผุดขึ้นมากมาย โดยที่ไม่ได้มีความรู้อะไรมากเลย ตั้งทฤษฎีใหม่ขึ้นมาเองโดยไม่ต้องตามหลักการทางวิทยาศาสตร์ใดๆ แล้วก็ให้ความรู้กับมือใหม่ที่เข้ามาแบบผิดๆ อาจจะด้วยความไม่รู้จริงๆหรือมีผลประโยชน์แอบแฝงขายสินค้าอะไรอันนี้ผมก็ไม่รู้ แต่มันทำให้ผู้เลี้ยงหน้าใหม่จำนวนมากต้องเสียเงินเสียเวลา เลี้ยงอะไรก็ไม่รอด หลงทางไปไกลจนบางคนกู่ไม่กลับเลยก็มี เพราะเชื่อฝังหัวไปตามที่ถูกหลอกแล้ว ถ้าเจอแบบนี้แล้วว่างผมก็เข้าไปตอบให้บ้าง แต่ส่วนมากไม่ได้ผลเพราะสาวกที่ถูกปั่นหัวเอาไว้มีเยอะกว่า พวกนี้จะไม่ยอมรับการโต้แย้งใดๆที่ขัดกับความเชื่อของเขาเลยและจะโจมตีทุกคนที่เห็นต่าง และคนก็ไม่ค่อยอ่านที่ผมพิมพ์ยาวๆ หรือลิ๊งไปบทความยาวๆ เขาอยากได้คำตอบสั้นๆ วิธีแก้ที่ง่ายๆ เร็วๆ จ่ายเงินเยอะๆแล้วจบๆ โดยไม่ได้เข้าใจว่าในโลกนี้มันไม่มีอะไรง่ายขนาดนั้น เห็นแล้วก็เพลียครับ

ก็ได้แต่หวังว่าจะมีคนกลับมาช่วยผมโพสตอบคำถามและเขียนบทความให้ความรู้กันมากขึ้นกว่านี้นะครับ วงการนี้มันจะได้เดินไปข้างหน้า ไม่ใช่เดินถอยหลังเหมือนทุกวันนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/06/2562 [11:49:39] โดย บัง »
ขอบคุณพี่ๆแอดมินมากๆที่มาให้คำตอบครับ

[smile04] คิดถึงบรรยกาศเก่าๆ หาอ่านบทความ ถ่ายตู้ปลามาลง แจกของฟรี ตีมอนสเตอร์