วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:47:40]

กุ้งแคระประหลาด รบกวนท่านผู้รู้เกี่ยวกับข้อมูลกุ้งชนิดนี้ด้วยครับ

ผมไปช้อนกุ้งที่ทุ่งนาแถวบ้านมาเป็นอาหารปลาปักเป้า
ปรากฎว่าเจอเจ้า 2 ชนิดนี้ ไม่เคยเห็นครับ

ชนิดแรกตัวเล็กกว่ากุ้งเชอรี่นิดหน่อย ได้มา 2 ตัว ตอนตักขึ้นมาตอนแรกสีดำเมี่ยมเลย แต่พอลงตู้สีเปลี่ยน แดงเชียว มีไข่ติดมาทั้งสองตัวครับ

ชนิดที่ 2 ตัวจิ๋วเลยครับ ยาวประมาณ 7 มิลลิเมตร แต่มีไข่ซะแล้ว ได้มาหลายตัว

ตอนนี้เลยตั้งตู้ให้เค้าซะเลย ลองดูว่าลูกที่ออกมาจะเป็นยังไง พอจะเลี้ยงเป็นกุ้งสวยงามได้มั้ย
ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ที่มีข้อมูลช่วยทีครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2560 [16:37:11] โดย Tonk_Sittichai »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เลียงได้หมดแหล่ะ ความสวยงามมันก็อยู่ที่เราชอบ ใครบอกไม่สวย แต่เราเห็นว่าสวย ยังไงมันก็สวยสำหรับเราอยู่ดี
ว่าแต่ว่า ตัวที่บอกว่าดำเมี่ยม ดูยังไงๆมันก็แดงเข้มนะ สวยดี แต่พอเปลี่ยนแล้วใสๆ สีหายไปเหมือนกุ้งฝอย หรือ longnose ซะงั้น

ปล.ปลาปักเป้าที่เลี้ยงพันธ์อะไรอ่ะครับ ปักเป้าแคระรึเปล่า ถ้าพันธ์เดียวกันช่วยแนะนำหน่อย
คือผมเลี้ยงปักเป้าแคระรวมกับกุ้งเชอรรี่(กุ้งเต็มตู้) พอหอยหมดปั๊บอีกไม่นาน ปักเป้าแคระตาย ให้หนอนแดงแช่แข็งก็ไม่ค่อยกิน กินน้อยมากกกก สุดท้ายก็ตาย
และก็ไม่เคยเห็นมันกินกุ้งในตู้ด้วย (น่าจะกินไม่ทัน กุ้งมันไวมาก หาข้อมูลก็เจอแต่ว่ามันกินแค่กุ้งที่มันตายอยู่ก่อนแล้ว) เลี้ยงมา 2 ครั้ง ก็เป็นแบบนี้ตลอด อดตาย
ผมก็สงสัยว่ามันกินกุ้งเชอรรี่ได้รึเปล่า ในมู้เก่าๆหลายคนบอกกิน เลี้ยงแล้วไม่ได้ลูกแต่ผมเลี้ยงรวมหางนกยูง ปลาสอด ปลากัด คาร์ดินัล ปักเป้า ปลาอย่างเยอะ
ต้นไม้ก็ไม่แน่นมาก ตู้ออกโล่งด้วยซ้ำ จากตอนแรก 30 ตัว ปัจจุบันหลายร้อยแล้ว แน่นตู้ไปหมด แจกไปก็หลายครั้ง เยอะจนอยากคุมกำเนิดประชากรกุ้งจริงๆ
คือมันอาจจะกินแหล่ะ แต่สำหรับผมมันไม่ได้จะถูกกินได้ง่ายๆเลยนะ กุ้งเชอรรี่หน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2560 [14:45:28] โดย lalaha »
เลียงได้หมดแหล่ะ ความสวยงามก็อยู่ที่เราชอบ ถ้าคนอื่นบอกไม่สวย แต่เราเห็นว่าสวย ยังไงมันก็สวยสำหรับเราอยู่ดี
ว่าแต่ว่า ตัวที่บอกว่าดำเมี่ยม ดูยังไงๆมันก็แดงเข้มนะ สวยดี แต่พอเปลี่ยนแล้วใสๆ สีหายไปเหมือนกุ้งฝอยซะงั้น
ตัวสีแดงนั่นแหละครับที่ตอนแรกที่ตักขึ้นมาเป็นสีดำ พอลงตู้กลายเป็นสีแดงครับ แล้วก็แดงยังงั้นมาตลอดเลย
ส่วนเจ้าตัวเล็กนั่นใสตั้งแต่ตอนตักขึ้นมาแล้วครับ

ปล.ปลาปักเป้าที่เลี้ยงพันธ์อะไรอ่ะครับ ปักเป้าแคระรึเปล่า ถ้าพันธ์เดียวกันช่วยแนะนำหน่อย
เพราะ ผมเลี้ยงปักเป้าแคระรวมกับกุ้งเชอรรี่(กุ้งเต็มตู้เลย) พอหอยหมดปั๊บ อีกไม่นาน ปักเป้าแคระตายตลอด ให้หนอนแดงแช่แข็งก็ไม่ค่อยกิน กินน้อยมากกกก สุดท้ายก็ตาย
และก็ไม่เคยเห็นมันกินกุ้งในตู้ด้วย เลี้ยงมา 2 ครั้ง ก็เป็นแบบนี้ตลอด ก็คิดว่ามันอดอาหารตาย และสงสัยว่ามันกินกุ้งเชอรรี่ได้รึเปล่า กุ้งก็ออกจะเต็มตู้
ปักเป้ากินหอยธรรมดาเลยครับ พอหอยหมดผมก็ย้ายเข้าตู้กุ้งแคระ หายนะเลยครับ กินไฟร์เรดกับออร่าบลูผมซะเกือบหมด
ก็เลยแยกเลี้ยงด้วยหนอนแดงครับ วันไหนว่างๆ ก็ตักกุ้งฝอยให้กินบ้างครับ
ตามข้อมูลที่ค้นมา ปลาปักเป้า ไม่ว่าจะเป็นหอย กุ้ง ปู หรือหนอนแดง มันกินได้หมดเลยนะครับ ไม่กินกุ้งนี่แปลกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/01/2560 [16:39:52] โดย Tonk_Sittichai »
ตัวแรกนี่สวยจังครับ  ดูมันเหลื่อมๆดี

ผมก็เคยเจอในตู้ตัวเองนะครับ
 แบบตัวใสๆคล้ายๆในรูปสุดท้ายครับ
ไม่รู้มันมายังไงเหมือนกัน ไม่เคยซื้อมาเลี้ยงด้วย อยู่ๆก็โผล่มา
ในไทยเรามีกุ้งแคระในธรรมชาติสวยๆอีกหลายชนิดครับ ผมเองก็เคยเจอกุ้งซอมบี้สีขาวงา
[/font]ตัวแรกนี่สวยจังครับ  ดูมันเหลื่อมๆดี ผมก็เคยเจอในตู้ตัวเองนะครับ แบบตัวใสๆคล้ายๆในรูปสุดท้ายครับ ไม่รู้มันมายังไงเหมือนกัน ไม่เคยซื้อมาเลี้ยงด้วย อยู่ๆก็โผล่มา
[/font]
ขอบคุณครับ

[/size]
ในไทยเรามีกุ้งแคระในธรรมชาติสวยๆอีกหลายชนิดครับ ผมเองก็เคยเจอกุ้งซอมบี้สีขาวงา
[/font]
ขอบคุณท่านแอดมินครับ
แสดงว่าในไทยเรายังมีกุ้งแคระสวยๆ อีกหลายสายพันธุ์ที่มีศักยภาพพัฒนาเป็นกุ้งสวยงามได้ใช่มั้ยครับ น่าแปลกที่ไม่มีใครทำ
มีสมาชิกบางท่านอยากเห็นสภาพตอนตักขึ้นมาใหม่ๆ ครับ
ตอนตักขึ้นมาสีนี้เลยครับ

ภาพนี้เปิดรูรับแสงเต็มๆ เลยครับ (F 1.8) ภาพเลยสว่างหน่อย

สองภาพนี้ผมไปตักมาใหม่ครับ ใช้เวลา 2 ชั่วโมง ได้มาพิ่ม 6 ตัว คุ้มมั้ยเนี่ย!?
ท่านใดอยากลองขอให้ตักได้เยอะๆ นะครับ
น้าครับ ถ้าเพาะขยายพันธ์ได้  ก็มาแบ่งๆ เพื่อนสมาชิก ช่วยกัน ขยายจ่ายแจกกุ้งสวยๆ ของบ้านเราให้ กว้างขวางขึ้น  เพราะว่า เท่าที่รู้มา กุ้งสวยงามที่เลี้ยงกัน  จะมีสายพันธ์ ต่างประเทศ  ไม่มีของบ้านเราเลย  นอกจากมาเพาะพันธ์กันเอง  แต่ก็ยังมีราคาจำหน่ายสูง
น้าครับ ถ้าเพาะขยายพันธ์ได้  ก็มาแบ่งๆ เพื่อนสมาชิก ช่วยกัน ขยายจ่ายแจกกุ้งสวยๆ ของบ้านเราให้ กว้างขวางขึ้น  เพราะว่า เท่าที่รู้มา กุ้งสวยงามที่เลี้ยงกัน  จะมีสายพันธ์ ต่างประเทศ  ไม่มีของบ้านเราเลย  นอกจากมาเพาะพันธ์กันเอง  แต่ก็ยังมีราคาจำหน่ายสูง
ครับ แจกครับ ถ้าขยายพันธุ์ได้นะครับ [smile01]