วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:54:22]

มีงบประมาณอยู่ 3000 อย่าเลี้ยงปลาทะเล ตู้ 10 นิ้ว

มีงบประมาณอยู่ 3000 อย่าเลี้ยงปลาทะเล ตู้ 10 นิ้ว จะต้องมีอะไรบ้างครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แนะนำว่าอย่าเลี้ยงดีกว่าครับ ตู้เล็กเกินที่จะเลี้ยงให้รอดได้ โดยเฉพาะตู้แรกอย่างน้อยควรจะตู้ 24*12*12 ขึ้นไป
20 นิ้ว พอได้ป่าวครับ
ตู้เล็กเลี้ยงยากกว่าตู้ใหญ่ครับ
ระบบมันแกว่งง่าย ไหนจะระบบกรองอีกขนาดเล็กก็วางได้น้อยครับ
สรุปว่า อย่าเลี้ยง รึ อยากเลี้ยง ละครับ
ว่ากันตามจริง มันก็เลี้ยงได้ครับ เพียงแต่ว่า ที่ไม่อยากให้เลี้ยงเพราะอาจเป็นมือใหม่ ตู้ทะเลต้องเอาใจใส่มากกว่าตู้ไม้น้ำเยอะครับ น้ำก็ต้องตีเกลือไม่เหมือนตู้น้ำจืด ไว้ในบ้านก็ต้องระวังไอเค็ม ถ้าอยากเลี้ยง อยากให้ลองศึกษาก่อนครับ จะช่วยเซฟทั้งค่าใช้จ่าย และได้ความรู้เยอะครับ
ว่ากันตามจริง มันก็เลี้ยงได้ครับ เพียงแต่ว่า ที่ไม่อยากให้เลี้ยงเพราะอาจเป็นมือใหม่ ตู้ทะเลต้องเอาใจใส่มากกว่าตู้ไม้น้ำเยอะครับ น้ำก็ต้องตีเกลือไม่เหมือนตู้น้ำจืด ไว้ในบ้านก็ต้องระวังไอเค็ม ถ้าอยากเลี้ยง อยากให้ลองศึกษาก่อนครับ จะช่วยเซฟทั้งค่าใช้จ่าย และได้ความรู้เยอะครับ

ตู้เล็กยากกว่าตู้ใหญ่มากกกกกกก โดยเฉพาะตู้ 10 นิ้วลงไป ต้องโปรประมาณนึงเลยครับ เลี้ยงได้ แต่มันยากครับ ปลาอย่างเดียวยังยากเลย
อุณหภูมิ, ค่าสารต่างๆในน้ำแกว่งง่ายยิ่งกว่าชิงช้า มีดีอย่างเดียวคือประหยัดค่าของและอุปกรณ์ ไม่แนะนำสำหรับมือใหม่เด็ดขาดครับ อนาคตไม่สวยแน่นอน
ผมอยากเลี้ยงแค่ปลาการ์ตูนสักคู่กับแอน เท่านั้นเองครับ
ผมได้ตู้ 24 นิ้ว พร้อมกรอง มาครับ
แบบนี้ครับ
ผมอยากเลี้ยงแค่ปลาการ์ตูนสักคู่กับแอน เท่านั้นเองครับ
ผมได้ตู้ 24 นิ้ว พร้อมกรอง มาครับ
แบบนี้ครับ

อันนี้โอเคครับ พอได้ ลงปลาให้น้อยยยยยยที่สุด แล้วจะง่ายหน่อยครับ ตูนคู่เดียวนี่โอเคเลย
 [thumbup] [thumbup]งบ 3000 พัน เลี้ยงปลาอย่างเดียวน่าจะสบายใจที่สุดครับ
แบบนี้ครับ กำลังรันนํ้าอยู่ครับ
ขาดอะไรบ้าง ช่วยบอกทีครับ
ถ้าเลี้ยงปลาอย่างเดียว สบายๆ เลยครับ หมั่นเช็คค่าความเค็ม อุณหภูมิ แอมโมเนีย เรื่องการบำบัดน้ำ เน้นการเปลี่ยนถ่ายน้ำแทน
ถ้าเปลี่ยนน้ำเดือนละกี่ครั้งครับ และเปลี่ยนน้ำกี่เปอร์เซ็นต์ ครับ
ถ้าปลาพอไหว แต่ถ้าเลี้ยงแอนด้วยนี่ ต้องเพิ่มเยอะเลย ทั้งไฟ ทั้ง Chiller เผลอๆ อาจต้อง Skimmer ด้วย เชื่อผมครับ ผมเคยตั้งตู้แบบนี้มาแล้ว พอนานไปมันล่มครับขจัดของเสียไม่ทัน สุดท้ายแลัวก็มาตั้งตู้ 20x20 กรองล่าง ถึงพอไหวครับ