วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:48:12]

ตู้ขนาด 14 นิ้วใส่ไม้พรรณอะไรดีครับ

พอดีซื้อตู้ปลาเอามาไว้ในห้องที่โต๊ะทำงานหนะครับ พื้นที่เหลือ 10 กว่านิ้วเลยเลือกตู้ 14 นิ้วมา
จะเลี้ยงพวกปลานีออน ปลาหางนกยูง ปลาบอลลูน รวมๆไม่เกิน 10 ตัวหรอกครับ แต่อยากได้พรรณไม้น้ำมาเลี้ยงไว้ในตู้ด้วย แบบนี้ควรปลูกต้นอะไรดีครับ
ผมอยู่หัวหินหาซื้อพรรณไม้น้ำยากมากๆเลยครับ

ปล.ตู้อยู่ในห้องแอร์นะครับ แอร์ทั้งวันเลยครับแบบนี้จะมีผลกับน้ำมากแค่ไหนครับ แล้วปลาจะมีปัญหาไหมครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

พอดีซื้อตู้ปลาเอามาไว้ในห้องที่โต๊ะทำงานหนะครับ พื้นที่เหลือ 10 กว่านิ้วเลยเลือกตู้ 14 นิ้วมา
จะเลี้ยงพวกปลานีออน ปลาหางนกยูง ปลาบอลลูน รวมๆไม่เกิน 10 ตัวหรอกครับ แต่อยากได้พรรณไม้น้ำมาเลี้ยงไว้ในตู้ด้วย แบบนี้ควรปลูกต้นอะไรดีครับ
ผมอยู่หัวหินหาซื้อพรรณไม้น้ำยากมากๆเลยครับ

ดูจากการลงพื้นตู้แล้วนั่นคือกรวดดำใช่มั้ยครับ
ถ้าไม่นิยมใช้ดินปลูก พวกอนูเบียสก็ดีครับ ไม่ต้องดูแลมากเลยครับ ทนถึก อึดสุดๆ[smile04]

ปล.ตู้อยู่ในห้องแอร์นะครับ แอร์ทั้งวันเลยครับแบบนี้จะมีผลกับน้ำมากแค่ไหนครับ แล้วปลาจะมีปัญหาไหมครับ

ไม่หรอกครับ ผมว่าดีกับตู้ด้วยซ้ำถ้าอุณหภูมิไม่เกิน25-26 ก็เหมาะกับปลาที่จะเลี้ยงดีครับ

ดูจากรูป กรองดูตัวเล็กไปนิดครับ
แต่ถ้าเลี้ยงตามที่ว่า ก็พอไหวครับ ใช้ถ่ายน้ำช่วยเอา
ถ้าจะลงใม้ก็ใช้คาร์บอนยีสต์ก็ได้ครับ [smile01]
ดูจากรูป กรองดูตัวเล็กไปนิดครับ
แต่ถ้าเลี้ยงตามที่ว่า ก็พอไหวครับ ใช้ถ่ายน้ำช่วยเอา
ถ้าจะลงใม้ก็ใช้คาร์บอนยีสต์ก็ได้ครับ [smile01]

อนาคตน่าจะเปลี่ยนอะครับ ตอนนี้งบยังน้อยอยู่ครับแต่อยากได้แบบเหมือนน้ำตกลงมาเลยเอามาก่อน  [perv02]
ผมจองเอามือจุ่มลงไปมันค่อนข้างเย็นเลยทีเดียว ตรงนี้มันจะเกิด 25 องศาไหมครับ ผมกลัวว่ามันจะเกินแล้วมันอันตรายกับปลา
ผมจองเอามือจุ่มลงไปมันค่อนข้างเย็นเลยทีเดียว ตรงนี้มันจะเกิด 25 องศาไหมครับ ผมกลัวว่ามันจะเกินแล้วมันอันตรายกับปลา

ลองหาเทอร์โมมิเตอร์มาติดตู้ดูก็ได้ครับ  [smile01]
มันก็ขึ้นอยู่กับเปิดแอร์เย็นมั้ยอ่ะครับ
เย็นมากไปปลาก็ป่วยได้เหมือนกันครับ [smile01]
แต่จะดีกับน้ำกับต้นใม้อ่ะครับ ต้องให้สมดุลย์กันน่ะครับ

ปลาที่ชอบน้ำเย็นๆ เขาว่าพวกตระกูลคิลลี่น่ะครับ  [smile04]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=45649.0

ส่วนอีกอันนึงเพิ่งนึกออก ถ้ากลัวแอร์ทำงานหนัก
จากการทำงานของแอร์ที่ต้องทำให้อากาศแห้ง
จะเอาแผ่นอคริลิคมาปิดฝาตู้ตอนเรานอนช่วยลดการระเหยของน้ำช่วยผ่อนการทำงานของแอร์ก็ได้นะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08/03/2562 [22:45:43] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณครับ
ตอนนี้มีตู้ 24 นิ้วที่ไม่ใช้อยู่ กำลังศึกษาเลี้ยงไม้น้ำอยู่เหมือนกันครับ ^^ ว่าจะเลี้ยงบ้าง
ขอบคุณครับ
ตอนนี้มีตู้ 24 นิ้วที่ไม่ใช้อยู่ กำลังศึกษาเลี้ยงไม้น้ำอยู่เหมือนกันครับ ^^ ว่าจะเลี้ยงบ้าง

ยินดีต้อนรับเข้าวงการครับ  [smile02]
ตั้งตู้เมื่อไหร่ขอชมเลยนะครับ  [smile04]
ยินดีต้อนรับเข้าวงการครับ  [smile02]
ตั้งตู้เมื่อไหร่ขอชมเลยนะครับ  [smile04]

อีกสักพักใหญ่ๆเลยแหละครับ ช่วงศึกษาด้วย งบด้วย ดันมีตู้ปลา 24 ตู้ใหญ่ ของก็แพงตามตู้ อะไรที่ diy ได้ก็คงทำเอง
ผมอยู่หัวหินไม่ค่อยมีร้านที่เขาขายไม้น้ำจริงจังเลยครับ ถ้าซื้อผ่านออนไลน์พอมีร้านไหนแนะนำไหมครับ
ถ้าซื้อผ่านออนไลน์พอมีร้านไหนแนะนำไหมครับ

ผมว่าในเวปเรานี้มีครบเกือบทุกอย่างเลยนะครับ
กับบางท่านผมก็เคยติดต่อซื้อขายด้วย ก็โอเคเลยนะครับ
ลองเข้าไปดูที่ห้องซื้อขายได้เลยครับ  [smile01]

ตู้ 14 นิ้วเลี้ยงปลาน้อยๆก็พอครับ ใส่ไม้น้ำเลี้ยงง่ายๆแบบมอสสไปกี้ก็ได้ครับ เอาใส่ตะแกรงวางไว้ด้านล่างจะเหมือนหญ้าเลย ไม่ต้องดูแลมากครับ ไม่ต้องพึ่งพาดิน

ของผมตู้ยาวเท่า 24 แต่ไม่ลึก จึงเท่าๆกับตู้ 18 ก็ยังมีปลาแค่ 9 ตัวเองครับ กุ้ง 1 หอย 2

ส่วนเทอร์โมมิเตอร์ต้องมีครับ ผมอยู่เมืองนอกก็ติดฮีตเตอร์กับพัดลมไปอีกขึ้นกับฤดู
ถ้าไฟแรง co2 ดีก็ริกเซียเลยก็สวยดีนะครับ

setImmediate$0.7336884931918222$4setImmediate$0.7336884931918222$5
setImmediate$0.7336884931918222$6setImmediate$0.7336884931918222$7setImmediate$0.7336884931918222$8
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2562 [19:14:49] โดย Kei »
ผมว่าในเวปเรานี้มีครบเกือบทุกอย่างเลยนะครับ
กับบางท่านผมก็เคยติดต่อซื้อขายด้วย ก็โอเคเลยนะครับ
ลองเข้าไปดูที่ห้องซื้อขายได้เลยครับ  [smile01]
อ้าว ผมลืมดูไปเลยครับ ว่ามีห้องซื้อขาย
ตู้ 14 นิ้วเลี้ยงปลาน้อยๆก็พอครับ ใส่ไม้น้ำเลี้ยงง่ายๆแบบมอสสไปกี้ก็ได้ครับ เอาใส่ตะแกรงวางไว้ด้านล่างจะเหมือนหญ้าเลย ไม่ต้องดูแลมากครับ ไม่ต้องพึ่งพาดิน

ของผมตู้ยาวเท่า 24 แต่ไม่ลึก จึงเท่าๆกับตู้ 18 ก็ยังมีปลาแค่ 9 ตัวเองครับ กุ้ง 1 หอย 2

ส่วนเทอร์โมมิเตอร์ต้องมีครับ ผมอยู่เมืองนอกก็ติดฮีตเตอร์กับพัดลมไปอีกขึ้นกับฤดู
ถ้าไฟแรง co2 ดีก็ริกเซียเลยก็สวยดีนะครับ

setImmediate$0.7336884931918222$4setImmediate$0.7336884931918222$5
setImmediate$0.7336884931918222$6setImmediate$0.7336884931918222$7setImmediate$0.7336884931918222$8

ถ้าเลี้ยงในหินนิลดำแบบผม ก็เลี้ยงกุ้งกับหอยได้ด้วยเหรอครับ
ถ้าเลี้ยงในหินนิลดำแบบผม ก็เลี้ยงกุ้งกับหอยได้ด้วยเหรอครับ

ขอตอบแทนคุณ Kei นะครับ
เลี้ยงได้ครับ  น้ำเย็นอยู่แล้วมอสชอบด้วย
อยากให้มอสงามก็เหยาะปุ๋ยน้ำช่วยนิดหน่อยครับ
ให้ดีมีคาร์บอนช่วย ไฟจะdiyให้วัต์พอกับปริมาตรน้ำก็ยิ่งง้ามงามครับ [smile01]

ตู้24" ผม ไม่มีดิน มีแต่พื้นกระจกเปล่า มีคาร์บอนยีสต์ กับไฟ
เอาสไปกี้มอส เอาต้นใบเลื่อย เอาใม้ข้อไปลอย ยังโตฟูเลยครับ  [lol01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/03/2562 [20:50:45] โดย GAMMARAY »
ไม่ลงดินก็เลี้ยงได้เยอะอยู่ครับ อย่างตู้ผมลงดินก็จริง แต่ปลูกแค่เพิลกราสแค่นั้นเองครับ นอกนั้นก็มอสสไปกี้กับมอสต่างๆ และริกเซีย พวกนี้ไม่ต้องใช้ดินเลย ไฟแรง มี co2 ก็พอ ส่วนกุ้งไม่มีดินก็เลี้ยงได้ครับ ผมเคยเลี้ยงแยกพักนึง ตัวนี้ทนมากเลี้ยงมาตัวเดียวตลอดครึ่งปี ไม่เคยเป็นอะไร
ปลาก็แข็งแรง มีตายแค่ช่วงแรกมือใหม่ โดดออกมาตายบ้าง จุดขาวบ้าง สละชีพไป 4 ตัว พอทุกอย่างเซ็ตตัวก็รอดมาหลายเดือนละครับsetImmediate$0.24334909219855083$4

น้ำเย็นไประวังจุดขาวครับ ผมตั้งไว้ราวๆ 25 องศา ร้อนก็อย่าก็เกิน 29 องศาครับ
ผมอยากจัดแบบนี้ด้วยซ้ำ

สอบถามนิดหนึ่งครับ เพราะว่างบผมน้อยนิดมากๆ อะไรที่จะ DIY ได้ก็จะ DIY
- กรองใช้แบบไหนดีครับ ผมชอบแบบกรองแขวน สวยดีครับ แต่ถ้าจะใช้จริงๆ ใช้แบบไหนดีกว่าครับ
- ไฟตรงนี้ผมมีไฟเส้นพวก ไฟริบบิ้นมา ทำแทนโคมไฟแบบนี้ได้ไหมครับ ? มันมีรีโมทปรับไฟอะครับ
- อันนี้ระบบ co2 ผมว่าจะทำเองหน้ะครับ อันนี้ค่อนข้างยาวหน่อยนะครับ ผมไปดูศึกษามาบ้างแล้วครับ

อันนี้ผมไม่รู้ว่าเข้าใจถูกไหมนะครับ ที่ผมจะทำคือแบบนี้ครับ
เอาน้ำตาลผสมน้ำแล้วไปต้มให้น้ำละลาย แล้วให้มันเย็นลงสักนิดหนึ่งแล้วค่อยใส่ยีสลงไปผสม แล้วใส่ในขวด
อีกขวดก็เอาเกลือไปผสมน้ำทำน้ำเกลือ
ส่วนฝา ให้เจาะรูเพื่อใส่ต่อตรงแล้วใช้ปืนกาวยิงให้ปิดแน่นสนิด ขวดน้ำตาลทำ 1 รู ส่วนน้ำเกลือทำ 2 รู
แล้วเอาสายออกซิเจน ต่อจากขวดน้ำตาล แล้วไปจุ่มในน้ำเกลือ แล้ว เอาสายจากน้ำเกลือต่อเข้าตู้ ใส่กันย้อนด้วย
ส่วนหัวดิป ผมจะใช้เซลามิกริงที่ไม่ใช่รูพรุน ใส่ข้องอไปตรงกลางแล้วเอาปืนกาวยิงปิดหัวท้าย ใช้แทนหัวดิป

แล้วก็ซื้อเทอร์โมมิเตอร์ มาวัดอุณหภูมิดูถ้าต่ำกว่า 25 ก็คือต้องใช้ฮิตเลอร์ช่วยใช่ไหมครับ