วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [08:05:57]

อยากจัดตู้ไม้น้ำเล็กๆให้ปลากัด ตู้ 8 นิ้ว

อันนี้เป็นขนาดตู้ครับ

ผมอยากจะจัดตู้ไม้น้ำเล็กๆให้ปลากัดช่วยแนะนำไม้น้ำที่ใช้ co2 น้อยๆให้หน่อยครับ ตู้ผมขนาด 8 นิ้ว เป็นไปได้อยากจะเลี้ยงกุ้งแคระสัก 1-2 ตัว แต่ไม่รู้ว่าจะอึดอัดไปหรือเปล่า อีกอย่างหนึ่งคือขอถามเรื่องระบบแบคทีเรียในตู้หน่อยช่วยอธิบายระบบมันได้ไหมครับ ตอนนี้ผมใช้กรองรุ่น xp-06 อยู่

ผมใช้ใยกรองที่แถมมากับตัวกรองและใช้สกอตไบร์ใส่อีกชั้นนึงแต่ผมไม่แน่ใจว่าถ้าจะเซ็ตระบบแบคทีเรียต้องเปลี่ยนวัสดุกรองเป็นอะไรบ้าง ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/2563 [16:45:22] โดย NewBie1151 »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ไม้น้ำที่ต้องการ co2 น้อยๆ ก็ อนูเบียสพริตตี้เลยครับ ขนาดเล็ก  อึดถึก
 ไม่ต้องมี co2 ยังพอได้เลยครับ    [smile03]

เลี้ยงกุ้งรวมกับปลากัด คิดว่า ปลาคงรวมร่างกับกุ้งแน่ครับ   

ระบบกรอง ถ้าตู้เล็ก เลี้ยงปลากัดตัวเดียวคงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่มั้งครับ ปรับแรงน้ำให้เอื่อยๆหน่อยกันปลาเหนื่อย [smile04]
แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก็ใส่พวก เซรามิคริง หรือพวกหินพัมมิสลงไปได้ครับ
( ไม่รู้ใส่ได้เท่าไหร่นะครับ กรองมันตัวเล็ก แต่เลี้ยงตัวเดียวเอาอยู่ครับ  ) [smile05]

เรื่องระบบแบครบกวนลองอ่านดูนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5595.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/05/2563 [18:44:55] โดย GAMMARAY »
ไม้น้ำที่ต้องการ co2 น้อยๆ ก็ อนูเบียสพริตตี้เลยครับ ขนาดเล็ก  อึดถึก
 ไม่ต้องมี co2 ยังพอได้เลยครับ    [smile03]

เลี้ยงกุ้งรวมกับปลากัด คิดว่า ปลาคงรวมร่างกับกุ้งแน่ครับ   

ระบบกรอง ถ้าตู้เล็ก เลี้ยงปลากัดตัวเดียวคงไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่มั้งครับ ปรับแรงน้ำให้เอื่อยๆหน่อยกันปลาเหนื่อย [smile04]
แต่ถ้าอยากเปลี่ยน ก็ใส่พวก เซรามิคริง หรือพวกหินพัมมิสลงไปได้ครับ
( ไม่รู้ใส่ได้เท่าไหร่นะครับ กรองมันตัวเล็ก แต่เลี้ยงตัวเดียวเอาอยู่ครับ  ) [smile05]

เรื่องระบบแบครบกวนลองอ่านดูนะครับ
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=5595.0
ขอบคุณมากครับ
ใครยังพอมีต้นอื่นแนะนำช่วยแนะนำหน่อยนะครับ