วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:25:44]

มากมายหลายปัญหาในตู้ปลา 32 นิ้ว

ตั้งตู้เมื่อเดือน สค 63 ได้รับตู้มาฟรี ขนาด 32 นิ้ว มีกรองข้างติดมาพร้อมด้วย

สภาพตู้
ไม่มีคาร์บอน ไม่มีคูลเลอร์ เปิดไฟ 10 - 12 ชม เปิดอ็อกซิเจนตอนปิดไฟและปิดอ็อกเมื่อเปิดไฟ กรองข้างเปิดตลอดเวลา

สมาชิก
สอด 8 ลูกสอด 5 กุ้งฝอย นับไม่ไหว แต่ตายทุกวัน วันละตัว สาเหตุการตายน่าจะตายตอนลอกคราบ

พืชในตู้ ตามภาพ

ข้อผิดพลาดที่ 1 ลงพัลมิสพื้นตู้แล้วไม่ใส่ถุงตาข่าย  [cry01]

ตอนเอาพืชลงดิน พื้นเละเทะ เพราะพัลมิสดีดขึ้นมาด้านบน

ซื้อทุกเพิลมาลงด้วยความไม่รู้ ว่าน้องทนน้ำไม่เย็นไม่ได้ + ปลาสอด เจ้ากุ้งขุด สรุปหมด ที่เหลืออยู่ 0.1% ของที่ซื้อมา ไม่โต ไม่ตาย รอดชีวิตให้ดูว่ามนุษย์เอ็งอย่าหาทำอีก

ข้อผิดพลาดที่ 2 น้องหอยเขามาเป็นสมาชิกช้า
ตู้โดนบอมบ์ด้วยตะไคร์สีน้ำตาล เฟิรน์กอเล็กๆใบหยักๆจำไม่ได้น้องชื่ออะไร ตาย 2 เอามือขัดน้องบอกไม่ไหวแล้วพี่

กับน้องเฟรินรากดำต้นนี้ ไม่รู้จะไปเมื่อไร เอามือถูๆ พอไหวอยู่ แต่พอหาในเนตบอกอย่าเอาน้องลงน้ำ น้องอยู่บนบก มนุษย์ได้แต่นั่งเหม่อ

คำถามคือ  1. แก้พื้นที่พัลมิสดีดขึ้นมาอย่างไรดี เอามือหยิบออกไม่ไหว ดีดขึ้นมาเยอะมากๆ แถมทำน้ำขุ่นตอนหยิบด้วย

มีพืชอะไรที่คลุมดินแบบทึกทนทานบ้างไหม

2.น้องเฟรินต้นนั้น ลงดิน หรือ ปล่อยอยู่ในตู้ต่อไป

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบล่วงหน้าจร้า
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอแสดงความเห้นตามนี้นะครับ  [smile03]

1  อันนี้ถ้าไม่รื้อตู้แล้วจัดใหม่อีกรอบก็คงทำอะไรไม่ได้มากมั้งครับ

แต่ถ้าไม่อยากรื้อล่ะก็ จะลองเอาดินมาลงทับไปอีกทีมั้ยครับ
   แต่มันจะเปลืองกับ ทำให้ตู้ตื้นขึ้นนะ  [smile04]

ความเห้นส่วนตัวสำหรับกรณีนี้คือกลั้นใจรื้อดีกว่าครับ ดีกว่าในระยะยาวครับ
  ไหนๆก็ไหนๆแล้วครับ   ( เท่าที่ดูในรูปถ่ายของก็น่าจะพอเอาออกมาได้อยู่นะครับ  [smile03])

2  มันเป้นเฟิร์นบกอ่ะครับ อยู่ในตู้สักพักมันก็จะตายนะ  [mad02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/12/2563 [19:44:04] โดย GAMMARAY »
1. ส่วนตัว ถ้าไม่รื้อตู้จัดใหม่ ก็เทดินทับเพิ่มไปเลย หนาเพิ่มอีก 1-2 นิ้ว ถ้ามีพัมมิสลอยขึ้นมาอีก น่าจะจับกดลงดินได้อยู่
พืชถึกทน คลุมดิน เท่าที่เลี้ยงมาคงเป็น หญ้าซาจิ ... แต่ต้นจะใหญ่ ๆ หน่อยนะ ลองค้นหารูปดู

2. สำหรับเฟิร์นแบบนี้ไม่เคยเลี้ยง ไม่มีข้อมูล
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบเลย จะพยายามนำไปปรับใช้นะคะ