วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:37:00]

ขอคำแนะนำเกี่ยวกับไฟหน่อยครับ

ตู้ขนาด60cm *45 cm*45 cm ควรใช้ไฟ เท่าไรดีครับ
ในตู้หลักๆมี โรทาร่า เพิลวีด3 ใบ บาเร็ม มอส หญ้าก้นหอย

ปัจจุบันใช้ Intense Neo Solar แต่เหมือนไฟจะไม่พอ
เลยอยากจะเพิ่มไฟซักหน่อย แต่ไม่รู้จะเอาตัวไหนมาใช้ด้วยกันดี

ปล. ปัจจุบัน ยังมีใครใช้ไฟT5HO เลี้ยงไม้น้ำอยู่
หรือมีใครเปลี่ยนไปใช้ไฟ led แล้วกลับมาใช้ไฟT5HO
บ้างไหม

พอดีมีโคมไฟOdyssea T5HO คิดอยู่ว่าเปลี่ยนหลอดใหม่แล้ว
เอากลับมาใช้ดีไหม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เพิ่ม LED เข้าไปถ้ารู้สึกว่าไม่พอ
เพิ่ม LED เข้าไปถ้ารู้สึกว่าไม่พอ

พอมีตัวไหนแนะนำไหมครับ

ใจจริงอยากได้Chihiros A series Plus มาเพิ่ม
แต่กลัววางลงไปแล้ว มันจะดูไม่เข้ากันกับ

โคมไฟของIntense
ถ้าให้ดูเข้ากันกับอันเก่าอันนี้ผมก็แน่ใจว่าควรจะแนะนำตัวใหนครับ :)
ถ้ารู้สึกว่า t5ho เลี้ยงได้ดีกว่าก็กลับมาใช้สิครับ ไม่จำเป็นต้อง led. อะไรดีกว่าก็ใช้อันนั้น ...ผมว่าจะกลับมาใช้ philips T8 เลย หลอดถูกดีเปลี่ยนหลอดทุกเดือนยังได้เลยครับ