วันอังคารที่ 7 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [01:17:26]

ขอคำแนะนำวิธีเติมเพิ่มดินใหม่ในตู้ที่ตั้งไปแล้วหน่อยครับ

สอบถามพี่ๆขอคำแนะนำวิธีเติมเพิ่มดินใหม่ในตู้ที่ตั้งไปแล้วหน่อยครับ ตู้อายุประมานเกือบ1เดือน อยากเพิ่มดินครับรู้สึกว่าดินไม่พอ มีวิธียังไงให้น้ำไม่ขุ่น หรือไม่เป็นผลเสียต่อตู้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ปล.ตู้ 48”/20”/20” กรองมุม
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าของผมก็ลดน้ำลงก่อนเท่าที่จะทำได้  ปิดกรอง แล้วก็เติมดินผ่านกรวยครับ
ให้ปากท่อกรวยอยู่ใกล้กับตำแหน่งที่เราต้องการเติมมากที่สุดครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/06/2563 [14:53:14] โดย GAMMARAY »
จากรูป คือ ต้องการให้ดินหนาขึ้น หรือ เพิ่มส่วนที่เป็นดินให้มากขึ้น ?
เพราะดูแล้วถ้าใส่ดินลงไป น่าจะไหลไปคลุมผิวส่วนที่เป็นกรวดแน่นอน

แบบ 1 : ถ้าต้องการใส่ดินหนาขึ้น ต้องเพิ่มส่วนกรวดด้วย หรือ หาอะไรมาวางกั้นเขตดินกับกรวดไว้เลย เพื่อคุมไม่ให้ส่วนดินที่หนามากขึ้นไหลมาทับส่วนกรวด

แบบ 2 : ถ้าต้องการเพิ่มพื้นที่ส่วนดิน คิดว่าน่าจะต้องดูดกรวดส่วนที่ติดกับดินออก แล้วค่อยเติมดินลงไปแทน ค่อย ๆ ทำไปตอนเปลี่ยนน้ำในแต่ละครั้งก็ได้

เกี่ยวกับเรื่องน้ำขุ่นหรือผลเสียต่อตู้
ส่วนตัวคิดว่า การใส่ดินลงไปเพิ่ม น้ำต้องมีขุ่นบ้างกับตะกอนดิน แต่แป๊บเดียวกรองก็น่าจะจัดการได้หมด
ถ้ามีการดูดกรวดออก ก็อาจมีฝุ่นของเสียสะสมและตะกอนต่าง ๆ ที่อยู่ในชั้นดินกับชั้นกรวดปลิวขึ้นมาทำให้น้ำขุ่นได้บ้าง ไม่ก็อาจมีก๊าซไข่เน่าบ้าง
แต่คิดว่ากรองก็น่าจะเอาอยู่ ถ้าไม่รื้อมากจนเกินไปในทีเดียว

สรุป : ส่วนตัวคิดว่า การใส่ดินเพิ่ม (1) น้ำขุ่นบ้างแน่นอน (2) อาจมีก๊าซไข่เน่าหรือของเสียกระจายเพิ่มในน้ำบ้าง
แต่สุดท้ายแล้ว ถ้าระบบกรองดีและเข้าที่แล้ว (ตั้งมา 1 เดือนแล้ว) ก็น่าจะเอาอยู่ทั้งหมด
น้ำขุ่นกับระดับของเสียพุ่งไม่น่าเกิน 1 วัน โดยจะเติมแบคทีเรียกำจัดของเสียเข้าช่วยด้วยก็ได้ [chill01]
ขอบคุณทุกท่านมากๆที่ให้คำแนะนำครับ

อีกวิธีที่ผมใช้ครับ ผมใช้ ถุงซิปล็อค ขนาด 8x12cm และ 10x15cm ใส่ดินให้พอดีถุง ปิดซิปล็อคให้แน่น 
 แล้วเอียงให้มีพื้นที่ตรงมุมที่เราตัด อย่าให้ดินอยู่ตรงบริเวณนั้น แล้วตัดมุมประมาณ 1cm แล้วนำไปลงตู้ได้เลยครับ