วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:17:52]

ข้อสอบถาม ผู้รู้และขอคำแนะนำครับ

พอดีเมื่อก่อนผมชอบเลี้ยงสัตว์น้ำ ดูยูทรูปมาเจอ ต้นไม้น้ำเลยอยาก ทดลองเลี้ยงมั้งครับ
1.ผมมีตู้ปลาเก่าขนาด 24 นิ้วตาม มาตรฐานทั่วไป (กระว่าจะ DIY เอง) ใช้ได้หรือไม่
2.เรื่องแสงไฟ ผมเข้าไปอ่านโพสต่างๆ เลยไปซื้อ ไฟ LED T5 600lm 6500K มา 1 หลอด (ก็ DIY เองแล้ว) แสงพอกับไม้น้ำ หรือไม่
3.เรื่องงบประมาณ ผมตั้งไว้ 2 พัน รวมทั้งหมด ปลา ปุ๋ย ต้นไม้ ดินปลุก อุปกรณ์ co2 (กระจะ DIY ตามยูทรูป) เงินพอหรือไม่
ปล.มือใหม่อยากเลี้ยงจริงๆ โพสบางคนเห็นหลักหมื่น ไม่ไหวครับ ใจมันชอบแต่ขอแบบ เริ่มต้นไปทีล่ะน้อยๆ ก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/01/2562 [13:15:36] โดย ซันTBN »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอตอบเพิ่มเติมจากที่เคยตอบใว้ในกะทู้ของคุณที่ผ่านมานะครับ

พอดีเมื่อก่อนผมชอบเลี้ยงสัตว์น้ำ ดูยูทรูปมาเจอ ต้นไม้น้ำเลยอยาก ทดลองเลี้ยงมั้งครับ
1.ผมมีตู้ปลาเก่าขนาด 24 นิ้วตาม มาตรฐานทั่วไป (กระว่าจะ DIY เอง) ใช้ได้หรือไม่

ใช้ได้ครับ [smile03]

2.เรื่องแสงไฟ ผมเข้าไปอ่านโพสต่างๆ เลยไปซื้อ ไฟ LED T5 600lm 6500K มา 1หลอด (ก็ DIY เองแล้ว) แสงพอกับไม้น้ำ หรือไม่

ถ้าค่าK ก้ใช้ได้แล้วครับ ตามกะทู้นี้ของคุณบัง 
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=12.0
ส่วนความเข้มของแสงที่ซื้อมา 1หลอดจะพอกับขนาดตู้มั้ยก็ดูในลิีงค์นี้เหมือนกันครับ
  [smile01]

3.เรื่องงบประมาณ ผมตั้งไว้ 2 พัน รวมทั้งหมด ปลา ปุ๋ย ต้นไม้ ดินปลุก อุปกรณ์ co2 (กระจะ DIY ตามยูทรูป) เงินพอหรือไม่
ปล.มือใหม่อยากเลี้ยงจริงๆ โพสบางคนเห็นหลักหมื่น ไม่ไหวครับ ใจมันชอบแต่ขอแบบ เริ่มต้นไปทีล่ะน้อยๆ ก่อนครับ

อืม ผมลองประมาณคร่าวๆให้ดุสำหรับของที่ต้องซื้อดูให้นะครับ

ผมขอข้าม ปลา กับต้นใม้นะครับ ไม่รู้ว่าจะซื้ออะไร  จำนวนเท่าไหร่

1 ปุ๋ย  มีหลายราคาหลายขนาดครับ หลักสองสามร้อย ถึงพัน
    ถ้าของผมที่ใช้อยู่ ปุ๋ยรวม กับ ปุ๋ยใม้แดง รวมกันสองขวด ก็พันนึงครับ แต่ใช้ได้ประมาณครึ่งปีครับ

2  ดินปลูก  ถ้าตู้24 นิ้ว ก็ใช้ถุงใหญ่ถุงนึง ก็ประมาณพันนึงครับ
       แต่ที่ผมเคยบอกใว้อีกกะทู้นึง ว่าเราอาจไม่จำเป้นต้องใช้ดินก็ได้ เป็นพื้นกรวดก็เลี้ยงได้ครับ

3 อุปกรณ์ co2  ทำเองก็ยีสต์ สายยางแบบแข็ง ร้อยนึง หัวดิฟสักร้อยห้าสิบ  ขวดน้ำอัดลมเปล่าๆไม่คิด น้ำตาลสามสิบบาท

4  กรอง ตู้24 นิ้ว อยากให้ใช้กรองนอก ก็น่าจะสัก1500-2000ครับ

สรุปว่างบอาจเกินไปอีกนิดหน่อยครับ

หรือถ้าอยากประหยัดกว่านี้ รบกวนลองอ่านกะทู้นี้ดุนะครับ
ตู้แบบประหยัด
https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=6293.0

ลองศึกษาดูก่อนนะครับ  ไม่ต้องกลัวนะครับ เพราะมันจะมาเรื่อยๆอยู่แล้วครับ  [lol01]

ช่องทางหาอุปกรณ์หรือต้นใม้ราคาไม่แรง ก็มีหลายทางอยู่นะครับ
ในเวปเราก็เป้นอีกตัวเลือกที่ดีอีกช่องทางนึงเหมือนกันนะครับ  [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/01/2562 [13:27:26] โดย GAMMARAY »
ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ
1.เรื่องดินปลูกตัดไปแพงเกิน อย่างเช่นที่แนะนำผมมาตอนแรกๆ หาต้นไม้น้ำที่ไม่ใช้ดินก็มี
2.ผมอ่านโพสที่แนะนำมาแล้ว จากที่ผมไปซื้อหลอดมาคงไม่พอ ต้อง 3 หลอด เพราะ ตู้ผม 24 นิ้ว ทดลองใช้โปรแกรมคำนวณจากเว็บไซค์ ก็ 40 ลิตร
ผมน่าจะต้องซื้อเพิ่มอีก 2 หลอด แต่ล่ะหลอด 8 w. เอง (ผมเข้าใจถูกป่ะน่ะจากการอ่าน ) ถ้าผมเข้าใจผิดรบกวนแนะนำหน่อยน่ะครับ

ตัวอย่าง
แล้วต้องใช้ไฟเท่าไหร่ กี่หลอด? กี่โคม?
แต่ถ้าเป็น LED ก็ใช้ 0.5 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตรก็พอครับ เพราะมันสว่างกว่า

เช่นตู้มีปริมาตรน้ำ 80 ลิตร 80*0.5 = 40w

ก็ใช้โคม LED ที่กำลังไฟแถวๆ 40w ก็พอ
หรือ ผมจะหาซื้อ LED ขนาด 20 w เลยดีไหม น่าจะมีขายน่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/01/2562 [14:16:41] โดย ซันTBN »
1.เรื่องดินปลูกตัดไปแพงเกิน อย่างเช่นที่แนะนำผมมาตอนแรกๆ หาต้นไม้น้ำที่ไม่ใช้ดินก็มี
2.ผมอ่านโพสที่แนะนำมาแล้ว จากที่ผมไปซื้อหลอดมาคงไม่พอ ต้อง 3 หลอด เพราะ ตู้ผม 24 นิ้ว ทดลองใช้โปรแกรมคำนวณจากเว็บไซค์ ก็ 40 ลิตร
ผมน่าจะต้องซื้อเพิ่มอีก 2 หลอด แต่ล่ะหลอด 8 w. เอง (ผมเข้าใจถูกป่ะน่ะจากการอ่าน ) ถ้าผมเข้าใจผิดรบกวนแนะนำหน่อยน่ะครับ

ตัวอย่าง
แล้วต้องใช้ไฟเท่าไหร่ กี่หลอด? กี่โคม?
แต่ถ้าเป็น LED ก็ใช้ 0.5 วัตต์ต่อน้ำ 1 ลิตรก็พอครับ เพราะมันสว่างกว่า

เช่นตู้มีปริมาตรน้ำ 80 ลิตร 80*0.5 = 40w

ก็ใช้โคม LED ที่กำลังไฟแถวๆ 40w ก็พอ
หรือ ผมจะหาซื้อ LED ขนาด 20 w เลยดีไหม น่าจะมีขายน่ะ

เข้าใจถูกแล้วครับ  [smile01]

ตามความเห็นผมนะครับ
ถ้าโมรางให้ใส่เพิ่มเป็นสักสองหรือสามหลอด
ทีนี้แหละแจ๋วเลย  [smile02]
ใช้ได้น้านนานนนน  [perv03]

อย่าไปซีเรียสมากครับ   ค่อยๆคิดๆค่อยปรับไป [smile03]
พวกนี้มันไม่ได้มาครั้งเดียวจบหรอกครับ มันจะค่อยๆมาทีล่ะหน่อย แต่มาไม่หยุด
เพราะคุณเริ่มแล้วมันจะหยุดเองไม่ได้
มันอยากจะปรับปรุงอยู่นั่นแหละ เหมือนผมแหละ อิอิอิ  [lol01] [lol01]

กรวดก็ได้ครับ แต่ถ้าจะประหยัด ไปซื้อกรวดร้านก่อสร้าง

เพราะถ้าคุณซื้อกรวดตามร้านขายปลา เดี๋ยวนี้ขายกันโลละ 30 กว่าจะเต็มตู้ 24 นิ้ว อาจจะต้องใช้ถึง 10-20 โล ถ้ายังงั้นเพิ่มเงินอีกหน่อยเอาดินดีกว่า
ถ้าจะเอากรวดร้านขายปลา ซื้อยกกระสอบเลยครับ จะถูกหน่อย

เรื่องไฟถ้าทำใส่เองได้จากหลอด t5 ก็ได้ครับ 2-3 หลอดก็พอเพราะตู้เตี้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/01/2562 [16:33:36] โดย บัง »
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
เรื่องที่ปลูก ผมว่าจะไปเดินโฮมโปร หาซื้อ ดิน หรือ กรวดเล็กๆ ไม่รู้จะมีไหมน่ะ
ส่วน เรื่องไฟ ผม DIY ใหม่ล่ะ ไปเจอ LED 750 lm 6500k 12 w ก็เลย
ซื้อมา 2 กล่อง ว่างๆ จะถ่ายรูปให้ดูครับ
ส่วน ขาติดตั้งก็ ใช้ท่อ PVC ขนาด 3/8'' ของสายไฟ มา DIY เช่นกัน ครับ
ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำดีๆ
เรื่องที่ปลูก ผมว่าจะไปเดินโฮมโปร หาซื้อ ดิน หรือ กรวดเล็กๆ ไม่รู้จะมีไหมน่ะ
ส่วน เรื่องไฟ ผม DIY ใหม่ล่ะ ไปเจอ LED 750 lm 6500k 12 w ก็เลย
ซื้อมา 2 กล่อง ว่างๆ จะถ่ายรูปให้ดูครับ
ส่วน ขาติดตั้งก็ ใช้ท่อ PVC ขนาด 3/8'' ของสายไฟ มา DIY เช่นกัน ครับ

แจ่มเลย ตั้งตู้เสร็จขอชมด้วยคนนะครับ  [smile03] [thumbup] [thumbup] [thumbup]
https://www.picz.in.th/image/TgDRwf<<รูปตู้มือใหม่หัดเดิน ไปถึงตลาด กลับลืมซื้อ ยีส มา กรรเวรแท้ๆ ผม  เมื่อวานแวะไปซื้อปุ๋ยน้ำที่ ร้านค้าอะไรน่ะ ของกลุ่มนี้อ่ะ อะไรคลับๆ 555 ขอโทษทีครับจำชื่อร้านไม่ได้ แต่จำโลโก้ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04/02/2562 [10:19:55] โดย ซันTBN »
ไม่เป้นไรครับ ยีสต์นี้หาซื้อง่ายครับ
ตามซุปเปอร์มาเกต ตรงชั้นพวกเบเกอรี่น่ะครับ ที่ไหนก็มีครับ  [smile04]

ผมอยู่ใกล้ๆ bigC เซ็นทรัล แต่ไปเดินหา ไม่เจอเลย เดียวเลิกงานวันนี้จะไปเดิน โลตัล ดูมั้ง
ผมอยู่ใกล้ๆ bigC เซ็นทรัล แต่ไปเดินหา ไม่เจอเลย เดียวเลิกงานวันนี้จะไปเดิน โลตัล ดูมั้ง

ลองไปดูเถอะครับ รับรองมีแน่ๆ  [smile04]
ตรงชั้นขายเบเกอรี่น่ะครับ
สังเกตตรงที่เขาวางพวก  ผงเจลลี่ ผงวุ้น ผงทำขนมปัง  อะไรเทือกๆนี้แหละครับ

ไม่งั้นก็เรียกพนักงานขายเลยครับ จบแน่นอน  [smile04]
ถ้าในห้างมี tops market ส่วนมากจะมียีสขายครับ
สอบถามเรื่องการทำ CO2 เอง ปกติมันทำได้หลายแบบ ใช่หรือไม่ครับ
ผมทำทำไมมันไม่ออกว้า
1.ยีส  2.น้ำเกลือ ถูกต้องไหมครับ (หรือมันต้องมีผงฟู หรือที่เขาเรียอกกัน baking soda )ด้วยหรือครับ
เดียววันนี้ไปจัดการใหม่ก่อน รู้สึกจะ 3 วันล่ะ เงียบสงบนิ่งเลย ฟอง Co2 ผม
สอบถามเรื่องการทำ CO2 เอง ปกติมันทำได้หลายแบบ ใช่หรือไม่ครับ
ผมทำทำไมมันไม่ออกว้า
1.ยีส  2.น้ำเกลือ ถูกต้องไหมครับ (หรือมันต้องมีผงฟู หรือที่เขาเรียอกกัน baking soda )ด้วยหรือครับ
เดียววันนี้ไปจัดการใหม่ก่อน รู้สึกจะ 3 วันล่ะ เงียบสงบนิ่งเลย ฟอง Co2 ผม

อาจจะรั่วตามรอยต่อก็ได้ครับ หรืออาจเป้นอย่างอื่น

โดยทั่วไป ยีสต์จะมีสองขวด ขวดยีสต์ และขวดกัก

1  ขวดยีสต์  ใส่ยีสต์ น้ำตาล จะใส่เบกกิ้งโซดาเร่งการแตกตัวของยีสต์ก็ขวดนี้

2  ขวดกัก  ใส่น้ำและเกลือเข้มข้น  หรือ ด่างทับทิม

ประมาณนี้ครับ

ส่วนรายละเอียดของอัตราส่วนผสม ลองอ่านตรงนี้ก่อนนะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=87609.0

https://aqua.c1ub.net/home/index.php?topic=3580.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/02/2562 [22:51:31] โดย GAMMARAY »
ฮือออ 3เดือนที่แล้วเราก็ตั้งงบไว้2พันเหมือนกันเลยค่ะ ตัดมาปัจจุบันยิ้งเลี้ยงยิ่งบายปลาย