วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:19:50]

DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid

DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid เมื่อ: 02/11/2562 [20:05:56]
คือผมได้ตู้กั้น 5 ช่องมาจากน้องตูนร้าน Aqu@mind เป็นตู้กว้างประมาณ 30 นิ้ว ขอบอะคริลิกเล็กๆแคบๆที่เคยใช้ขายเครฟิชมาก่อน ที่วางแผนไว้ว่าจะเอามาเลี้ยงกุ้งแคระกับหอยเล็กๆน้อยๆ แต่ด้วยความที่ผมตั้งตู้บริเวณชั้นล่าง ที่เป็นเหมือนห้องเก็บของ/โรงงานที่รกมากๆ ก็เลยมีจิ้งจกเยอะมาก และมักจะมาขโมยกินกุ้งและปลาผมอยู่เสมอ โดยเฉพาะในตู้เล็กๆแบบนี้ยิ่งโดนง่าย ไม่นับแมงมุมขายาวตัวขนาดจานรองแก้วอีกหลายตัว ที่น่าจะกินเหมือนกันแต่ยังไม่เคยจับได้คาหนังคาเขา ก็เลยต้องทำฝาตู้มาปิดไว้

ฝาก็ใช้ไม้ยางจ๊อยกับไม้พื้นลามิเนตที่เขารื้อทิ้งแล้ว ประกอบแล้วพ่นสีสเปรย์กระป๋อง พอดีมี LED แบบเส้นเหลือจากที่ซื้อมาทำตู้อื่นก็เลยเอามาแปะกับอลูมิเนียมรางหลอด T8 ที่พังแล้ว ใช้เป็นซิ๊งระบายความร้อน RGB เส้นอันนี้จะแปลกอยู่ซักหน่อย คือเป็นไฟที่แยกหลอดเขียวแดงน้ำเงินออกจากกันคนละหลอด เป็นแบบไม่มีอลูมิเนียมด้านหลัง สั่งยกม้วน 5m มาจาก ebay หลายปีละ แล้วใช้พัดลมคอม 80mm ดูดอากาศลงไป ระบายความร้อนหลอดและเป่าน้ำระบายความร้อนในน้ำไปด้วยในตัว ลมจะไปออกตรงที่เป็นรูๆ พัดลมก็ใช้ไฟ 12v เส้นเดียวกับที่ให้หลอดนั่นแหละครับ ใช้หม้อแปลง 12v 5A ของไฟ Chihiros A-901 เก่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/11/2562 [20:09:34] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid เมื่อ: 03/11/2562 [11:46:30]
ไฟ led  แบบ cob.  จะใช้กับไม้น้ำได้มั้ยครับ
พอดีว่ามีอยู่ ขนาด 70w. 6500k
ถ้าใช้ อแดปเตอรื ขนาด 12v 5a  จะเล็กไปมั้ยครับ
หรือควรต่อกับ สวิชชิ่ง ที่มากกว่า 70 w  ครับ
#2 Re: DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid เมื่อ: 21/11/2562 [17:48:21]
ไฟ led  แบบ cob.  จะใช้กับไม้น้ำได้มั้ยครับ
พอดีว่ามีอยู่ ขนาด 70w. 6500k
ถ้าใช้ อแดปเตอรื ขนาด 12v 5a  จะเล็กไปมั้ยครับ
หรือควรต่อกับ สวิชชิ่ง ที่มากกว่า 70 w  ครับ

cob ก็ใช้ได้ครับ ดูที่สีมันขาวอมเหลืองๆหน่อย ไม่ติดฟ้ามากเกินไป
5A เล็กไปครับ ต้องใช้มากกว่า 6A ขึ้นไป
#3 Re: DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid เมื่อ: 19/02/2563 [14:17:20]
การใช้งานกับไม้น้ำระยะยาวเป็นยังไงบ้างครับ เดี๋ยวนี้เห็นมีเทป rgbw/rgbww มาแล้วด้วย
จะเอามาลงตู้แฮ-กลาสเฉยๆ
#4 Re: DIY. ฝาไฟ LED RGBW Hybrid เมื่อ: 16/04/2563 [02:28:47]
รบกวนถามหน่อยคับพี่ ซื้อเเผ่นรีเฟล็กได้ที่ไหนหรอคับ อยากลองทำ DIY ไฟคับ ซื้อไฟมาหมดเเล้วหาซื้อเเผ่นรีเฟล็กยังไม่ได้ 😅