วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:31:14]

มือใหม่ อยากลองเฟิร์นรากดำกับมอส ตู้24" ขอคำแนะนำด้วยครับ

ตู้24"ฝาปิด มีติดตั้งพัดลมเป่าน้ำ และติดตั้งทำพัดลมระบายความร้อนชุดหลอดไฟ มีลงอนูเบียสไว้4ต้น เปิดไฟแล้วอุณหภูมิ คุมได้ประมาณ 27-28องศา (นอกตู้31-32องศา)อยากสอบถามว่าถ้าอยากจะลงเพิ่มพวก เฟิร์นรากดำเล็กๆซัก2-3กอ กับพวกมอสแผ่นหรือเกาะหินมันจะพอได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/03/2563 [22:28:01] โดย vwattana »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ตามประสบการณ์ 28 องศา เฟิร์นรากดำ กับ มอสแผ่นๆ ปกติ ก็อยู่ได้นะ

ย้ายตำแหน่งพัดลมมาไว้ใกล้ช่องกรองมุมอุณหภูมิลดลงมาได้อีกพอควร อยากถามว่าเลี้ยงประมาณนี้ควรใส่คาร์บอนยีสต์เพิ่มดีรึเปล่าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/03/2563 [18:51:10] โดย vwattana »
ย้ายตำแหน่งพัดลมมาไว้ใกล้ช่องกรองมุมอุณหภูมิลดลงมาได้อีกพอควร อยากถามว่าเลี้ยงประมาณนี้ควรใส่คาร์บอนยีสต์เพิ่มดีรึเปล่าครับผม

ใม้จะดูงามกว่านี้ครับถ้าใช้คาร์บอนนะครับ  [smile03]
   รูปดูคุ้น ๆ นะ !

ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่า...
"มอสน้ำ" แบบนี้ เลี้ยงในตู้ปลาได้จริงหรือครับ ?

( ผมเคยเห็นมันขึ้นบนดินที่บ้านตอนช่วงหน้าฝน ! )
สั่งจากshopeeร้านเค้าลงว่าเป็นมอสน้ำ(มีมอสบกขายต่างหาก)เลยสั่งเอามาลองลงได้1อาทิตย์ ไม่รู้เหมือนกันจะรอดป่าวใช้คาร์บอนยีสต์ตามที่พี่เค้าแนะนำ มันก้อยังดูสดดี มีคายฟองออกมาบ้างแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/03/2563 [20:19:03] โดย vwattana »
ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ว่า...
"มอสน้ำ" แบบนี้ เลี้ยงในตู้ปลาได้จริงหรือครับ ?

( ผมเคยเห็นมันขึ้นบนดินที่บ้านตอนช่วงหน้าฝน ! )

มอสที่อยู่ในน้ำได้ ถ้าไฟสว่างพอ / น้ำไม่เกิน 28 องศา C / ph ไม่สูงเกิน 8 ก็พออยู่รอดได้นะ

แต่ว่า มอสบก บางชนิด ก็เอามาเลี้ยงในน้ำไม่ได้นะ

[chill01]