Talks > ตู้พรรณไม้น้ำ

ลองซื้อ จอก แหน มาใส่ในตู้ปลา แต่แล้วจอกแหนก็พากันล้มหายตายจากครับ

(1/1)

Mr.Bamboo:
เมื่อไม่กี่เดือนก่อนผมลองซื้อจอกกุหลาบ จอกรวงผึ้ง จอกหูหนู จอกอเมซอน จอกญี่ปุ่น แหนแดง แหนเป็ด มาล้างดินเก่าแล้วลอยในตู้ปลาครับ

หลังจากนั้นจอกแหนก็มีงอกใหม่บ้าง หายไปบ้าง แล้วหลายเดือนต่อมาคือจอกแหนเริ่มหายไปเรื่อยๆ จนตอนนี้เหลือแต่แหนเป็ดครับ  [mad01]

เลยเกิดสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรหรือไม่เหมาะที่จะเอามาใส่ตู้ปลากันแน่ เหมาะที่จะใส่บ่อปลา อ่างดินเผามากกว่าอะไรแบบนี้  [confuse01]

ตู้ปลาผมในอยุ่ที่ร่มแต่มีไฟตู้ปลาเลี้ยงไม้น้ำ KOB-300s 16w มีกรองแขวน ปลาสอด หางนกยูง แล้วก็หอยคัน หอยเจดีย์

มีความเป็นไปได้มั้ยว่าจะโดนปลาหรือหอยกินจนหมด [hungry01] หรือเพราะสาเหตุอื่นใครรู้ช่วยบอกทีครับ

...แต่พืชพรรณไม้น้ำที่ไม่ได้อยู่บนผิวน้ำแบบจอกแหนก็ยังอยู่ดีนะครับ อย่างสาหร่ายฉัตร สาหร่ายผักชี พุงชะโด มอส อนูเบียส ดาวกระจาย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version