วันจันทร์ที่ 20 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [03:01:10]

กรองนอก หัวดูดน้ำเข้ากรองชอบดูดปลาไปด้วย

แก้ยังไงดีคับ สายที่ดูดน้ำจากตู้ไปยังกรองมีความแรงดูดแรงจนทำให้ดูดปลาไปด้วย
กรองนอกซันซัน😭
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ใส่ตะแกรงกันลูกกุ้ง ราคาประมาณ 150-200 บาท ตามร้านขายทั่วไปครับ

https://www.google.com/search?rlz=1C1CHBF_enTH839&q=%E0%B8%95%E0%B8%B0%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%87&tbm=isch&source=univ&sa=X&ved=2ahUKEwjE89fznO_gAhVc7HMBHREBDScQsAR6BAgFEAE&biw=1920&bih=937

ขอบคุณคับ.แล้วตะแกงที่ว่ามันจะมีผลต่อการระบายของเสียไหมคับ.เห็นกระแกงมันมีรูที่เล็กมาก ถ้าเทียบกับไม่ใช้ตะแกงมันจะดูดน้ำเข้าไปได้เยอะกว่า.อันนี้สงสัยเฉยๆนะคับ (มือใหม่)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2562 [12:28:53] โดย Nine »
ขอบคุณคับ.แล้วตะแกงที่ว่ามันจะมีผลต่อการระบายของเสียไหมคับ ผมดีเห็นกระแกงมันมีรูที่เล็กมาก ถ้าเทียบกับไม่ใช้ตะแกงมันจะดูดน้ำเข้าไปได้เยอะกว่า.อันนี้สงสัยเฉยๆนะคับ (มือใหม่)

น้ำจะเบาลงนิดหน่อยครับ
กับคอยล้างตะแกรงตอนเศษเล็กๆเข้าไปอุดตันอีกนิดครับ
แต่ไม่ได้ยุ่งยากมากครับ  [smile01]
อ้างถึง
น้ำจะเบาลงนิดหน่อยครับ
กับคอยล้างตะแกรงตอนเศษเล็กๆเข้าไปอุดตันอีกนิดครับ
แต่ไม่ได้ยุ่งยากมากครับ  [smile01]

ขอบคุณคับ.ตอนนี้ไปลื้อดูหัวที่แถมมาจากรอง
แรงดูดเบามากคับ.กลัวปัญหาต่อมากรองจะระบายของเสียไม่ทันจังเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/03/2562 [20:54:48] โดย บัง »
ระบายของเสียทันรึเปล่า มีวิธีคำนวณง่ายๆเบื้องต้นดังนี้ครับ
อัตราการไหลของน้ำควรจะอยู่ที่ 5เท่าของปริมาตรตู้ต่อชั่วโมง (ข้อแม้คือระบบกรองต้องเซตแล้ว)
ไอ้อัตราการไหล 5 เท่าเนี่ยเป็นตัวเลขที่เขา(เขาน่ะใครไม่รู้) ใช้กันทั่วไปแล้วโอเค  [smile05]

ทดลองง่ายๆดังนี้ครับ ดึงหัวเอาท์โฟลออกมาใส่กาละมังใบใหญ่ จับเวลาให้น้ำดูดออกจากตู้จนหมด(หรือเกือบหมด) สมมติว่าระยะเวลาดูดหมดคือ 5 นาที แสดงว่าใน 1 ชั่วโมงปั๊มสามารถรันน้ำในตู้ได้ 12 รอบ(ประมาณ) (น้ำที่เอาออกมาเทกลับลงตู้ด้วยนะเสียดายของ) [mock01]

ถึงเราจะเห็นว่าน้ำเบา แต่ก็เพียงพอที่จะหมุนเวียนน้ำในตู้แล้ว

อีกประการที่ต้องใส่ใจถ้าสังเกตุว่าน้ำเบา คือจุดอับต่างๆที่กระแสน้ำเข้าไปไม่ถึง ดังนั้นพิจารณาเลย์เอาท์ร่วมด้วย ถ้ารกจัดๆก็ให้กระแสน้ำแรงหน่อย ถ้าไม่รกมากก็เบาๆเอาอยู่ [thumbup]
ระบายของเสียทันรึเปล่า มีวิธีคำนวณง่ายๆเบื้องต้นดังนี้ครับ
อัตราการไหลของน้ำควรจะอยู่ที่ 5เท่าของปริมาตรตู้ต่อชั่วโมง (ข้อแม้คือระบบกรองต้องเซตแล้ว)
ไอ้อัตราการไหล 5 เท่าเนี่ยเป็นตัวเลขที่เขา(เขาน่ะใครไม่รู้) ใช้กันทั่วไปแล้วโอเค  [smile05]

ทดลองง่ายๆดังนี้ครับ ดึงหัวเอาท์โฟลออกมาใส่กาละมังใบใหญ่ จับเวลาให้น้ำดูดออกจากตู้จนหมด(หรือเกือบหมด) สมมติว่าระยะเวลาดูดหมดคือ 5 นาที แสดงว่าใน 1 ชั่วโมงปั๊มสามารถรันน้ำในตู้ได้ 12 รอบ(ประมาณ) (น้ำที่เอาออกมาเทกลับลงตู้ด้วยนะเสียดายของ) [mock01]

ถึงเราจะเห็นว่าน้ำเบา แต่ก็เพียงพอที่จะหมุนเวียนน้ำในตู้แล้ว

อีกประการที่ต้องใส่ใจถ้าสังเกตุว่าน้ำเบา คือจุดอับต่างๆที่กระแสน้ำเข้าไปไม่ถึง ดังนั้นพิจารณาเลย์เอาท์ร่วมด้วย ถ้ารกจัดๆก็ให้กระแสน้ำแรงหน่อย ถ้าไม่รกมากก็เบาๆเอาอยู่ [thumbup]

ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่คับ.เดี๋ยวจะลองไปทำดูนะคับ [gurock01]