วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:17:54]

(UPDATE 12/11/18) ไม้น้ำตู้แรกในชีวิต ขอคำแนะนำด้วยครับ

หลังจากคอยอ่านข้อมูลอยู่นาน มีโอกาสได้ทำตู้ของตัวเองสักที ขอคำแนะนำด้วยครับผม ตู้ตั้งวันที่ 3 ครับ

อุปกรณ์
ตู้ - 24x12x12 นิ้ว
ไฟ - Klarmax PL 55 W
กรอง - กรองแขวน (จำชื่อยี่ห้อไม่ได้ ย้ายมาจากตู้เลี้ยงเครฟิชเก่าครับ)
ดิน - ADA Amazonia 9L
หินรอง - ADA Power sand special 2kg
คาร์บอน - คาร์บอนถัง

ไม้น้ำในตู้
โรทาล่าเขียว
โรทาล่าแดง (ไม่แน่ใจว่าใช่ไหมครับ แหะๆ)
หญ้าซาจิ
อนูเบียสแคระ
กรอสโซ่

ปกติเปิดไฟประมาณวันละ 4 ชั่วโมงครับ คาร์บอนเปิดปิดพร้อมไฟสลับกับเปิดเบาๆ 24 ชั่วโมงครับ

สอบถามเพิ่มเติม
- โรทาล่าเวลาปัก ควรปักชิดกันมั้ยครับ อยากให้เป็นพุ่มสวยๆเหมือนตู้ของพี่ๆ
- ควรเพิ่มปุ๋ยน้ำมั้ยครับในช่วงแรกๆ
- ส่วนตัวรู้สึกตู้มันโล่งๆแปลกๆ อยากหาไม้ใบใหญ่ๆหน่อยมาลงบริเวณหลังตู้เพิ่ม แนะนำเป็นพันธุ์ไหนดีครับ
- ถ้าระยะนี้สามารถถอนต้นไม้แล้วย้ายตำแหน่งได้มั้ยครับ จะทำให้ต้นไม้ตายหรือป่าว

ถ้าพี่ๆเห็นว่าควรขยับหรือปรับปรุงตรงไหน แนะนำได้เลยครับ มือใหม่มากจริงๆ ขอบคุณมากครับ

**UPDATE 12/11/18**

ผ่านไป 1 เดือนตอนนี้มีสมาชิกเพิ่มขึ้นมาละครับ ลองผิดลองถูกไปเยอะ ยังไงจะแวะมาอัพเดตบ่อยๆครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/11/2561 [22:29:14] โดย butapower »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กะทู้นี้เลยครับ มีครบเลย [smile03]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=11752.0

เรื่องการเปิดไฟเขาบอกตั้งแต่แรกตั้งตู้เลยครับ

6.สำหรับการเปิดไฟควรทำด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่งเนื่องจากพรรณไม้ต่างๆยังไม่สามารถใช้สารอาหารได้อย่างเต็มที่ในขณะที่ภาวะต่างๆ ยังมีความผันผวน  ( fluctuate ) และยังไม่เข้าสู่สมดุลย์โดยเฉพาะอย่างยิ่งในภาวะที่การเกิดของแบคทีเรียทั้งในระบบกรองและที่พื้นกรวดรวมถึงในน้ำซึ่งเป็นส่วนที่สำคัญมากในระบบนิเวศน์  ( Ecology )ของการเลี้ยงพรรณไม้น้ำยังไม่เกิดขึ้นนั้น  โอกาสของการเกิดตะไคร่น้ำจะมีได้มากในช่วงเวลานี้ การควบคุมปริมาณและช่วงเวลาของการใช้แสงซึ่งเป็นปัจจัยที่สำคัญที่กระตุ้นการเจริญเติบโตของตะไคร่น้ำจึงควรกระทำดังนี้

6.1   สัปดาห์แรกใช้ไฟ  60 – 80 % ทั้งในด้านของปริมาณ และ ช่วงระยะเวลา เช่น ในตู้ขนาด 90 เซนติเมตร ที่ใช้หลอดทั้งหมด 4 หลอดให้เปิดเพียง 3 หลอดโดยเปิดวันละ 8 ชั่วโมงต่อเนื่องกัน
   6.2  สัปดาห์ที่สองเพิ่มระยะเวลาของการเปิดไฟจาก 8 ชั่วโมงเป็น  10 ชั่วโมง
   6.3  หลังจากเข้าสู่สัปดาห์ที่สามจึงเปิดไฟครบทั้ง 4 หลอดเป็นเวลา  10 ชั่วโมงต่อวันและควรใช้อุปกรณ์การควบคุมการเปิด – ปิดแบบอัตโนมัติ  ( Timer )

ประมาณนี้น่ะครับ  [smile04]

ขอขอบคุณ คุณ Ferka เจ้าของความรู้ด้วยนะครับ  [smile04]
ของผมตั้งตามในเวปนี้ครับ คือ ช่วง 1 สัปดาห์แรก เปิดไฟ 4 ชม. คาร์บอน เปิดพร้อมไฟครับแต่ถ้าเปิด 24 ชม ก็ไม่ผิดประการใด เพราะช่วงก่อน ๅ เดือนจะยัวงยังไมลงสัตว์น้ำครับ ช่วงนี้เห็นเขาบอกว่าต้นไม้ยังพักฟื้นตัวอยู่ปรับตัวยังไม่ดูดสารอาหารครับ  ถ่ายน้ำทุกวัน 10 เปอร์เซ็น
   สัปดาห์ 2 เพื่มไฟตามลำดับ เป็น 5 ชม ครับ ถ่ายน้ำ 20 เปอร์เซ็นต์ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง
   สัปดาห์ 3 เพิ่มไฟเป็น 6  ชม ถ่ายน้ำ ถ่ายน้ำ 20 เปอร์เซ็นต์ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง
   สัปดาหฺ 4 เพิ่มไฟเป็น 8 ชม. ถ่ายน้ำ 20 เปอร์เซ็นต์ สัปดาห์ละ 2 ครั้ง  เพราะว่า ช่วง 1 เดือนเป็นต้นไปเหมือนว่าต้นไม้กำลังเจริญเติบโตรากเดินและเริ่มดูดสารอาหาร 
   ที่บอกว่าด้านหลังดูโล่งก็ส่วนหนึ่งควรทำสโบปก็ดีนะครับจะดูมีมิติครับ เช่น หน้าต่ำหลังสูง  หรือซ้ายสูงขวาต่ำครับ  จะทำให้เลือกปลูกต้นไม้ได้ง่ายกว่าครับ  ต้นไม้ก็ควรเป็นหมวดหมู่แต่ละอย่างเป็นกลุ่มๆครับ อย่างโรทาล่าก็ปักชิดๆกันก็ได้ หลายๆต้นครับจะได้แตกไวๆครับ ส่วนไม้หน้้าตู้ก็ต้องไปเพิ่มมาอีกครับปักแบบดำนาเยอะครับ ผมก็ทำตามพี่ๆในนี้ละครับ กะใน youtube นี่ละครับ