วันพุธที่ 24 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:43:42]

โคมรางท็อป กินไฟมากไหมครับ

ขนาดตู้48นิ้ว2ตู้
โคมราง 2ตัว
เปิด12ชั่วโมงต่อวัน 2รางเลยครับ

เดือนนึงจะกินไปประมาณกี่บาทครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าหลอดฟลู 36w T8 บัลลาสต์ขดลวด หลอดนึงจะกินราวๆ 40-45w รวมบัลลาส ถ้าบัลลาสอิเล็กจะประมาณ 36-38w

ค่าไฟเท่าไหร่คำนวณเอาเลยใน ตัวช่วยคำนวณค่าไฟ

เปลี่ยนเป็นหลอด LED T8 ก็ได้ครับ หลอดนึงไม่ถึงสองร้อย เอาชุดบัลลาสต์เก่าออกให้หมดแล้วเข้าสายตามข้างกล่องได้เลย
แต่ตู้ 48 ควรจะใช้ประมาณ 3 หลอดขึ้นไป 3 เลี้ยงแต่ไม้ชอบแสงน้อย ให้สวยๆก็ 5 หลอด เลี้ยงได้แทบทุกอย่างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/06/2562 [09:59:24] โดย บัง »