วันพฤหัสบดีที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 [10:33:47]

สอบถามข้อมูลหน่อยครับ

คือผมจะกลับลองเลี้ยงไม้น้ำอีกอะครับ จัด ตู้เล็กๆประมาณ 16 นิ้ว คือตอนนีมีตู้ ที่วางตู้เเล้ว ไฟ LED เเต่ไม่รู้พอไหม
เลยจะหาอุปกรณ์ที่จำเป้นต้องใช้อีก เลยอยากลองศอบถามราคาอุปกรณ์เเต่ละอย่างอะครับ

1.เซตคาร์บอนพร้อมใช้เเบบต่อสายสายใช้งานงานได้เลย นี้ประมาณเท่าไรอะครับ ขอถังไม่ใหญ่ 1-2 โลประมาณนี้อะครับ ผมอยู่หออะครับ
2.โคมไฟ Chihiros LED ไม่ทราบใครเคยใช้  ไฟมันเเรงพอกดพวกไม้ตามพื้นได้ไหมอะครับ ( ม่รู้จะมีรุ่นกับตู้ 16 นิ้วไหม)
3.เรื่องกรองผมกะใช้ Sunsun HW-603 Filter ผมไม่รู้เซตอัพกรองเเต่ละชั้นใช้อะไรบ้างอะครับ  ลืมๆไปหมดเเล้ว
4.ถ้าผมจะใช้ทรายเเทนดินได้ไหมอะครับ ดินมันฟุ่งง่ายอะครับ เลยอยากใช้ทราย มีทรายตัวไหนน่าใช้้ หรือทรายธรรมดาก็ได้อะครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
คือผมจะกลับลองเลี้ยงไม้น้ำอีกอะครับ จัด ตู้เล็กๆประมาณ 16 นิ้ว คือตอนนีมีตู้ ที่วางตู้เเล้ว ไฟ LED เเต่ไม่รู้พอไหม
เลยจะหาอุปกรณ์ที่จำเป้นต้องใช้อีก เลยอยากลองศอบถามราคาอุปกรณ์เเต่ละอย่างอะครับ

1.เซตคาร์บอนพร้อมใช้เเบบต่อสายสายใช้งานงานได้เลย นี้ประมาณเท่าไรอะครับ ขอถังไม่ใหญ่ 1-2 โลประมาณนี้อะครับ ผมอยู่หออะครับ
--- ประมาณ 3500+- รวม โซลินอย
2.โคมไฟ Chihiros LED ไม่ทราบใครเคยใช้  ไฟมันเเรงพอกดพวกไม้ตามพื้นได้ไหมอะครับ ( ม่รู้จะมีรุ่นกับตู้ 16 นิ้วไหม)
--- แรงเหลือๆครับ
3.เรื่องกรองผมกะใช้ Sunsun HW-603 Filter ผมไม่รู้เซตอัพกรองเเต่ละชั้นใช้อะไรบ้างอะครับ  ลืมๆไปหมดเเล้ว
4.ถ้าผมจะใช้ทรายเเทนดินได้ไหมอะครับ ดินมันฟุ่งง่ายอะครับ เลยอยากใช้ทราย มีทรายตัวไหนน่าใช้้ หรือทรายธรรมดาก็ได้อะครับ
ขอตอบในส่วนที่ผมทำอยู่นะครับ พอดีขนาดตู้ที่คุณใช้เท่ากับของผมตอนนี้   [smile01]

.โคมไฟ Chihiros LED ไม่ทราบใครเคยใช้  ไฟมันเเรงพอกดพวกไม้ตามพื้นได้ไหมอะครับ ( ม่รู้จะมีรุ่นกับตู้ 16 นิ้วไหม)

ใช้ได้ครับ   [smile04]
เพียงแต่ว่าโคมไซส์ 16" นี้ผมว่าค่อนข้างหาซื้อยากหน่อยครับ 
ไปเดินหามาหลายรอบ มักจะเจอแต่ 14"   18"  24" .....
เขาบอกตู้ขนาดนี้มันไม่ค่อยมีคนเล่นครับ

ถ้าผมจะใช้ทรายเเทนดินได้ไหมอะครับ ดินมันฟุ่งง่ายอะครับ เลยอยากใช้ทราย มีทรายตัวไหนน่าใช้้ หรือทรายธรรมดาก็ได้อะครับ

ใช้ทรายก็ได้ครับ เพียงแค่ฝังปุ๋ย ปุ๋ยน้ำช่วยหน่อย   
มีขายหลายร้านนะครับเท่าที่เห็น 
ตามทางเดินฝั่งตรงข้ามภิภิธภัณฑ์เด็กก็เห็นมีหลายร้านอยู่นะครับ   [smile01]