วันเสาร์ที่ 27 กรกฎาคม พ.ศ. 2567 [07:53:07]

แนะนำตั้งตู้ไม้น้ำ 60*20*20 นิ้วค่ะ

มีตู้ 60 นิ้วที่บ้านเลยอยากจะจัดให้มีสีสันซักหน่อย ตู้ตั้งอยู่ชานนอกบ้าน ไม่ตากแดด มีแสงสว่าง มีกรอง eheim classic 600 ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เริ่มยังไงดี

1. ถ้ามีแสงสว่าง ต้องใช้ชุดถังคาร์บอนเพิ่มอีกไหมคะ
2. กรองที่มีอยู่พอไหม
3. รองตู้ด้วยหินพัมมิส ใช้กรวดเม็ดเล็กๆเป็นหลัก โซนไหนจะปลูกค่อยใช้ดิน แบบนี้ได้ไหมคะ (ถ้าลงดินทั้งหมดราคาก็แรงอยู่ แฮร่ๆ)
4. ปริมาตรน้ำประมาณ 400 ลิตร มีคาน แต่กระจกหนาแค่ 6 มิล จัดเป็นหินซักกองนึง 3-4 ก้อน ไหวไหมคะ

แนะนำอะไรเพิ่มเติมบอกเลยนะคะ มือใหม่จริงๆ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
มีตู้ 60 นิ้วที่บ้านเลยอยากจะจัดให้มีสีสันซักหน่อย ตู้ตั้งอยู่ชานนอกบ้าน ไม่ตากแดด มีแสงสว่าง มีกรอง eheim classic 600 ช่วยแนะนำด้วยค่ะ เริ่มยังไงดี

1. ถ้ามีแสงสว่าง ต้องใช้ชุดถังคาร์บอนเพิ่มอีกไหมคะ

ควรมีครับ  [smile04]
2. กรองที่มีอยู่พอไหม

คิดว่าพอได้นะครับ
  เสปคอัตราการไหลของน้ำของกรองตัวนี้คือ 1000 lt/Hr  สำหรับตู้ 600Lt (ไม่แน่ใจว่ามันหักวัสดุใส่กรองไปหรือยังนะครับ)
 ( เสปคสูสีกับยี่ห้อ Crazy Stone รุ่น CS-1400  ---> 1400lt/Hr  สำหรับตู้ขนาด 100-300 Lt  )     

ตู้คุณมีขนาด 60" x 20" x 20"  ปริมาตรก็ 393.29 Lt
ซึ่งเวลาเลี้ยงจริงปริมาตรน้ำจะถูกวัสดุปลูกอื่นเข้าไปทดแทนครับ
พวก ดินปลูก หินกรวด  ขอนใม้ ต้นใม้ อะไรแบบนี้ครับ
และในส่วนอื่นก็คงขึ้นอยู่กับการใส่วัสดุกรองเข้าไปเยอะมั้ย กับลงสัตว์น้ำลงไปแค่ไหนด้วยครับ
  [smile04]

3. รองตู้ด้วยหินพัมมิส ใช้กรวดเม็ดเล็กๆเป็นหลัก โซนไหนจะปลูกค่อยใช้ดิน แบบนี้ได้ไหมคะ (ถ้าลงดินทั้งหมดราคาก็แรงอยู่ แฮร่ๆ)

ได้ครับ ไม่มีปัญหาเลย  ออกแบบเลย์เอาท์ให้สวยๆเข้ากันให้ถูกใจเลยครับ
( ตู้มันใหญ่อ่ะเนอะครับ ถ้าต้องใช้ดินเต็มพื้นที่ตู้นี่ก็คงต้องสละปัจจัยกันพอดู อิอิอิ )
[smile03]

4. ปริมาตรน้ำประมาณ 400 ลิตร มีคาน แต่กระจกหนาแค่ 6 มิล จัดเป็นหินซักกองนึง 3-4 ก้อน ไหวไหมคะ

ส่วนตัวผมในหัวข้อนี้นะครับ ผมไม่เคยมีประสบการณ์ใช้ตู้ใหญ่ขนาดนี้นะครับ
 แต่คิดว่ากระจกมันบางไปสักหน่อยครับ  [mad01]
ห่วงว่าตอนใส่น้ำลงไปแล้วกระจกหน้าตู้หลังตู้จะโดนแรงดันของน้ำดันจนกระจกโป่งครับ
มันอาจจะทนได้ในสภาพนิ่งๆไปได้สักพักใหญ่ๆ แต่ถ้าเกิดมีการกระทบ กระแทก
หรือมีอะไรอย่างอื่นเช่นพวกความถี่ resonance จากเสียงเพลงหรืออะไรอื่นก็น่าห่วงครับ  [mad03]

เรื่องจำนวนหินที่จะใส่ ผมคิดในทางกลับกันนะครับ
คือถ้าแรงดันน้ำจากปริมาตรของตัวน้ำเองมีผลต่อกระจกแล้ว
การใส่หินลงไปเยอะๆให้ปริมาตรหินไปแทนที่ปริมาตน้ำเพื่อลดแรงดันน้ำอาจจะพอช่วยได้ครับ
( ตรงนี้เป็นการสันนิษฐานส่วนตัวของผมเองครับ ผู้รู้ท่านอื่นรบกวนช่วยหน่อยนะครับ ) [perv02]

ส่วนน้ำหนักของหินหลังจากใส่ลงตู้ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร
เพราะหลังจากเติมน้ำแล้ว  น้ำหนักหินจะถูกเฉลี่ยกระจายไปตามพื้นตู้ครับ
ถ้าอยากให้ชัวร์เพิ่มเติมก็เอาหินจัดวางลงบนตะแกรงได้ครับ

ตะแกรงหน้าตาแบบนี้ครับ หาซื้อได้ตามร้านขายเพาะชำต้นใม้
ตามร้านขายไม้น้ำก็มีขายครับ

หรืออีกกรณีนึงถ้าต้องการใช้ตู้นี้จริงๆ
การลดความสูงของน้ำตอนใส่ตู้ก็คงพอช่วยได้ครับ
[smile03]

แนะนำอะไรเพิ่มเติมบอกเลยนะคะ มือใหม่จริงๆ