Talks > ตู้ทะเล

HHH (Triple H) tank

(1/18) > >>

n(pattaya):
ขออนุญาตแบ่งปันครับ
ตั้งชื่อตู้ว่า Triple H เพราะเกิดจาก..
Heart ใจรักตู้ทะเล
Head คิด ออกแบบ เลียนแบบ จากหัว(ตัวเอง) และแนวคิดของผู้มีประสบการณ์ในวงการ
Hand ทำเองหลายอย่าง ที่คิดว่าทำได้ และได้ทำ

เอาเป็นว่า แบ่งปันไอเดีย ความรู้ ที่พอจะมีเล็กๆน้อยๆ ให้เพื่อน พี่ น้อง ในวงการนะครับ

จากที่เคยเลี้ยง/ทำตู้ทะเลในอดีต และมีจังหวะชีวิตที่ทำให้ห่างหายจากงานอดิเรกนี้ ไปเป็นสิบปี พอจังหวะชีวิตกลับมาพอจะนิ่ง ๆ เลยได้โอกาสทำตู้ทะเลอีกครั้งครับ

เริ่มคิด ออกแบบระบบ ลักษณะตู้ ตั้งแต่ เมษายน 2018 จนวันนี้ ก็ครบ 1 ปีพอดี เลยคิดว่าได้เวลาที่จะเอารูปลงซะที

เริ่มกันเลยนะครับ
ด้วยความที่ไม่ได้มีงบประมาณมากมาย จึงเลือกที่จะเลี้ยงเป็นตู้นาโน ออกแบบคร่าวๆ ครั้งแรก เป็นแบบช่องกรองในตัวครับ

สำหรับของในตู้ ได้แรงบันดาลใจจากตู้นาโนด้านล่างนี้ครับ ไม่เน้น sps เพราะไม่มีเวลาประคบประหงมมากมาย
ชอบสีสันของกระดุม lps หลายชนิด และความพริ้วไหวของ Xenia และแนวการจัดหินแบบสะอาดตา

n(pattaya):
ต้นแบบที่นำมาคิดออกแบบครับ

n(pattaya):
เตรียมพื้นที่วางตู้
เลือกห้องนอก เพราะต้องการควบคุมอุณหภูมิในช่วงกลางคืน และส่วนใหญ่หลังเลิกงาน ก็อยู่ในห้องนอนมากกว่าห้องรับแขก

n(pattaya):
หินเป็น
ผมเลือกทำหินปะการังเทียม ดูสูตรจากหลายๆที่ แล้วเลือกสูตรที่ทำง่าย แต่ก็ใช้เวลาบำบัดหินหลายเดือน แต่ก็เป็นไปตามที่ตั้งใจ เพราะไม่ต้องลงเงินทีเดียว ค่อยๆ ทะยอยเก็บของ ซื้อของ และอุปกรณ์ เน้นใจเย็นที่สุด

n(pattaya):
เก็บของที่คิดว่าไม่ต้องใช้มือหนึ่งป้ายแดง...(ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณญาน)

อุปกรณ์ก็เช่นกัน ผมคิดว่าต้องใช้ของดี แต่ก็อาจจะสามารถใช้ของมือสองได้ เพื่อสอดคล้องกับงบประมาณ

ขอบคุณเพื่อนๆ ที่ขายของให้ผมนะครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version