Talks > ปลาสวยงามและสัตว์น้ำอื่นๆ

ตู้ปลา 14 นิ้ว เลี้ยงปลาหางนกยูง14ตัว แล้วน้องตายหมดเลย

(1/1)

Sudarath:
เพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาได้ไม่นาน ในตู้จะมีไม้น้ำ3ชนิด ปลาหางนกยูง14ตัว ผีเสื้อเวียดนาม2ตัว ก่อนเลี้ยงน้องได้รองน้ำประปาพักไว้แล้ว2วันค่ะ ก่อนจะนำปลาลงตู้ก็ปรับอุณหภูมิน้อง30นาทีค่ะ มีเครื่องกรองรุ่นxp-06 แล้ววันแรกมีปลาหางนกยูงตาย1ตัว หางน้องเปื่อย วันที่2-4 น้องตัวอื่นดูมีอาการปกติ แต่พอวันที่5น้องค่อยๆทยอยตายชม.ละตัวค่ะจนหมด สาเหตุเพราะโรคหรือว่าเลี้ยงน้องแน่นไปคะ แล้วควรจะทำยังไงกับปลาในตู้ต่อ สอบถามผู้รู้ค่ะ

Longhairguy:
เหมือนจะแน่นไปด้วย ปลาอาจจะมีติดโรคมาด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

Go to full version