วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:14:33]

หัดทำครั้งแรก ตั้งแต่ทำไฟ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/06/2561 [10:07:09] โดย บัง »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เด๋งมาดูกันว่าเมล็ดที่หยอดไปจะงอกมั้ย
เจ๋งมากเลยครับ  [thumbup] [thumbup]

ขอตามชมเลยครับ  [smile03]

ขอถามนิดนะครับ led ใช้กี่เม็ดน่ะครับ วัตต์เท่าไหร่ แล้วราคาประมาณเท่าไหร่ครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/06/2561 [22:42:10] โดย GAMMARAY »
ทำง่ายดีแท้ [lol01]

ตั้งข้างนอกไฟเท่านั้นก็น่าจะพอครับ เพราะได้จากแดดส่วนนึง ที่น่าห่วงคือตะไคร่และน้ำเขียว ที่น่าจะโดนแน่ๆ ก็ต้องหาทางบังแดดหรือลงต้นไม้ที่โตเร็วๆเยอะหน่อย เดี๋ยวถึงตอนนั้นค่อยว่ากัน

ถ้าตั้งตู้นอกบ้านแบบนี้ ไม่ควรปิดด้านบนตู้ทั้งหมดตอนที่คุมความชิ้นให้เมล็ดงอกนะครับ เพราะหลายครั้งที่ผมเจอคือพออากาศร้อนหรือโดนแดด มันจะร้อนเกินไปและทำให้เมล็ดฝ่อ ควรจะวางตู้ไว้ในที่แดดรำไรหรือไม่โดนแดดเลยจนกว่าเมล็ดจะงอก และควรจะแง้มฝาหรือเปิดช่องที่วัสดุปิดด้านบนตู้ให้มีอากาศออกได้บ้าง ประมาณสัก 2 ซม. ก็พอไม่ต้องใหญ่ อากาศร้อนที่อยู่สูงจะไหลออกทางรูนั้นได้ ทำให้ตู้ไม่อบร้อนมากนัก แต่ความชื้นจะยังอยู่ในนั้นมากพอที่จะทำให้เมล็ดงอกได้
ผมไม่ได้คำนวนไฟนะครับ ทำแบบบ้านๆ เลยครับ

LED ใช้ 4 เมตร เมตรละ 70 บาทครับ
เวปนี้เลยครับ
www.ไฟแอลอีดีเส้นราคาถูก.com
เวปนี้เลยครับ
www.ไฟแอลอีดีเส้นราคาถูก.com

ทีแรกผมเกือบแบนละ นึกว่าพวกโพสโฆษณาร้าน [lol01]

เขาบอกไว้ว่าเมตรละ 10 วัตต์ครับ
ถ้าใช้ไป 4 เมตรก็ 40 วัตต์พอดี จากรูปผมกะเอาว่าตู้ 36 นิ้ว? ถ้าใช่ก็ถือว่าน้อยไปหน่อยครับ แต่ก็ใช้ได้
เพียงแต่เราต้องเข้าใจว่าตู้ไฟน้อย ไม้บางตัวอาจจะอยู่ไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีอีกมากที่อยู่ได้ แค่ต้องให้เวลาไม้ปรับตัวกับสภาพแสงหน่อย แล้วก็ต้องเบาปุ๋ย อย่าใส่ปุ๋ยตามฉลากหลังขวด เพราะนั่นเป็นปริมาณที่เขาประมาณเอาว่าเราเป็นตู้ปกติ ไม่ใช่ตู้แสงน้อย ก็ต้องลดลงหน่อย สักครึ่งนึง ไม่งั้นตะไคร่บาน
ขอบคุณ พี่บังที่แนะนำครับ
ทีแรกผมเกือบแบนละ นึกว่าพวกโพสโฆษณาร้าน [lol01]

เขาบอกไว้ว่าเมตรละ 10 วัตต์ครับ
ถ้าใช้ไป 4 เมตรก็ 40 วัตต์พอดี จากรูปผมกะเอาว่าตู้ 36 นิ้ว? ถ้าใช่ก็ถือว่าน้อยไปหน่อยครับ แต่ก็ใช้ได้
เพียงแต่เราต้องเข้าใจว่าตู้ไฟน้อย ไม้บางตัวอาจจะอยู่ไม่ได้เลย แต่ก็ยังมีอีกมากที่อยู่ได้ แค่ต้องให้เวลาไม้ปรับตัวกับสภาพแสงหน่อย แล้วก็ต้องเบาปุ๋ย อย่าใส่ปุ๋ยตามฉลากหลังขวด เพราะนั่นเป็นปริมาณที่เขาประมาณเอาว่าเราเป็นตู้ปกติ ไม่ใช่ตู้แสงน้อย ก็ต้องลดลงหน่อย สักครึ่งนึง ไม่งั้นตะไคร่บาน

อย่าแบนเลยครับคุณบัง  ผมเป็นคนถามข้อมุลไปเอ๊งงงงงง  [cry01]

ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆครับ  [gurock01] [gurock01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/2562 [13:22:20] โดย Ballantine's »
มาอัพเดทตู้ครับ
หลังจากที่โรยเมล็ดกอสโซไป
ไม่รู้ใช่ป่าว
และลงทรายที่แช่ทิ้งไว้ 3 วัน
รอติดตามครับ  [thumbup]