วันเสาร์ที่ 18 พฤษภาคม พ.ศ. 2567 [07:55:18]

ลูกปลาซิลหนู!? ใช่มั้ยนะ? + คำถามเรื่องสรรพสัตว์ในตู้ปลาผม

เพิ่งเห็นเมื่อเช้า ตัวเล็กมากกกกกกก มองด้วยตาเปล่าแทบจะไม่เห็น สีก็ใสๆด้วย ตัวเล็กยิ่งกว่าลูกกุ้งแคระที่กระจัดกระจายอยู่ในตู้ซะอีก
ความยาวตัวประมาณ 3-4mm กว้างน้อยกว่า 0.5mm เจอกระจายอยู่ใกล้ผิวน้ำหลายตัว

เพิ่งซื้อซิวหนูสองโหลมาเลี้ยง (ตู้ 55 ลิตร) ได้ยังไม่ถึงเดือนดี ไม่นึกว่าจะได้ลูก
ในตู้มีปลาหางนกยูงสีปกติ-สีทอง นีออน แล้วก็ซิลหนู นอกจากนั้นเป็นหอยกับกุ้งแคระ
หางนกยูงไม่ใช่แน่ๆ เพราะเห็นลูกบ่อยแล้ว นีออนก็ได้ยินมาว่าในตู้ที่ไม่ได้จัดเป็นพิเศษไม่น่าได้ลูก ก็เหลือผู้ต้องสงสัยรายเดียวคือซิลหนู

ผมไม่รู้เหมือนกันว่าซิลหนูมีลูกง่ายขนาดไหน แค่ดีใจมากมาย เลยเอามาถามครับ  [smile01] [smile01]

ถ้าใช่จริงๆ ลูกซิลหนูมันโตเต็มวัยได้เองโดยไม่ต้องดูแลเป็นพิเสษหรือเปล่าครับ
--------------------------------------------------
ถัดไปอยากถามผู้รู้ให้มันเป๊ะๆหน่อยว่าตัวประหลาดๆในตู้ผมมันเป็นตัวอะไรบ้าง
พวกที่คิดว่าน่าจะรู้แล้วว่าตัวอะไร ถ้าผมเข้าใจผิดแก้ให้ทีครับ

copepods?

Vorticella?

Water flea?

Hydra

Freshwater Detritus worm?

scud

freshwater limpets เพรียงน้ำจืด? ดูแล้วกายวิภาคของเปลือกเป็นเพรียงแน่ๆ ลักษณะการสืบพันธุ์ก็แบบเพรียง แต่รู้สึกไทยเราเรียกเป็นหอยอะไรซักอย่างผมจำชื่อไม่ได้แฮะ
เหลือ ostracod ไม่ได้จับมาถ่ายรูปครับ

------------------------------------------------------
ถัดจากนี้ไปผมไม่มั่นใจแล้ว ใครทราบบอกทีครับ มันอยู่กับตู้ผมมานานแล้วก็ไม่มีอะไรผิดปกติเกิดขึ้น(มั้ง) หวังว่าพวกมันจะปลอดภัยต่อตู้

เป็นท่อสีน้ำตาลขนาดเล็กมาก ยาวแค่ประมาณ 1-2mm ภายในมีสิ่งมีชีวิตตัวยาวๆใสๆคล้ายหนอนอยู่ กระจายอยู่ตามใบไม้และกิ่งก้านทั่วไป

ลูกของ Freshwater Detritus worm? ตัวเล็กจนแทบมองไม่เห็นด้วยตาเปล่า ขนาดราวๆ 1mm

segmented worm ซักประเภท? ชอบยื่นหัวออกมายาวๆ พลิ้วไปมากับกระแสน้ำ พอตกใจก็หดกลับลงไปในรูที่ขุดไว้อย่างรวดเร็ว ไม่รู้ว่ามันจับโปรโตซัวกินรึเปล่า เห็นลูกกุ้งเดินผ่านไปผ่านมามันก็ไม่สนใจ

ไม่แน่ใจว่าพวกเดียวกันรึเปล่า ตัวบนดินตัวยาวประมาณ 1 นิ้ว ตัวที่อยู่ใต้ดินยาวประมาณ 3-4 นิ้ว นานๆทีโผล่มาให้เห็นที หดตัวได้เล็กมากจนเหลือก้อนกลมๆความขนาดแค่ไม่กี่มิลลิเมตรเอง

ขอบคุณสำหรับทุกเมนต์นะครับ  [smile02] [smile02] [smile02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ถ้าตัวเล็กขนาดนั้นก็น่าจะใช่ลูกซิวหนูครับ

พวกตัวประหลาดนี่เท่าที่ผมรู้คือ
Water Flea นี่คือ Daphnia หรือไรแดง,ไรฝุ่น
Scud นี่เป็น Amphipods ประเภทนึง มีหลายร้อยพันชนิด
freshwater limpets คือ Acroloxus lacustris หอยฝาชีหรือหอยหมวกเจ๊กครับ

นอกนั้นก็ไม่รู้เหมือนกันครับ ตัวสุดท้ายเหมือนหนอนแดงแต่ก็ไม่ใช่