วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:29:07]

สอบถามอาการปลาคับ

สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 09/03/2560 [18:00:21]

พอดีว่าปลา (บอลลูน มอลลี่) ที่เลี้ยงไว้ในตู้มีก้อนคล้ายๆสำลีเกาะที่ตัวอะคับ มันใช่เชื่อรามั้ยคับ แล้วถ้าใช่ควรรักษายังไงคับ แล้วก้แผลที่เกิดกับปลาต้องดูแลยังไงคับ
อีกตัวนึงมีท่าทางเหมือนเกล็ดจะอ้าๆออกมา แถมมีสิ่งที่เหมือนสำลีออกมาเหมือนกันแต่หลุดไปตอนตักแยกออกมาถ่ายรุป

ขอบคุณมากๆคับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 09/03/2560 [19:07:06]
ที่เป็นฟูๆ น่าจะใช่เชื้อราครับ
รักษาแผลด้วยการรักษาคุณภาพน้ำครับ แล้วก็ลองหายาฆ่าเชื้อรามาใช้ก็ดีครับ เช่น ยา RoF น้ำเขียวๆ
#2 Re: สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 09/03/2560 [20:15:51]
ยา RoF นี่หยอดใส่ไปในตู้ได้เลยมั้ยคับ พอดีไม่เคยใช้ หรือว่าตักตัวที่ติดเชื้อออกมารักษาแยกดี พอดีว่าปลามันพึ่งออกลูก กลัวยาจะไปทำอันตรายอะคับ
#3 Re: สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 10/03/2560 [01:11:30]
ยังไงลองอ่านฉลากข้างขวดดูนะครับ ผมไม่แน่ใจนัก เพราะที่เคยใช้หมดแล้วทิ้งขวดไปแล้ว
หรือลองค้นๆ ใน internet ดูก็อาจจะมีบอกนะครับ

แต่โดยปกติแล้ว ในการรักษาโรคมักจะแยกตัวที่เป็นโรคออกมารักษาในตู้โล่ง เพื่อป้องกันการกระจายของเชื้อโรค
แต่ทั้งนี้ถ้าเป็นกันเยอะ ก็รักษาในตู้ได้เลยถ้าตัวยาสามารถใช้ในลักษณะนั้นได้

การรักษาในตู้เลี้ยงที่ต้องระวังคือ ตัวยาบางยี่ห้อจะไปฆ่าแบคทีเรียในกรอง ทำให้ระบบล่ม -> น้ำเน่า -> ปลาตาย

ลองค้นหาข้อมูลดูเพิ่มเติมนะครับ
จากที่เคยรักษามาผมก็ใส่ในตู้ไปเลย ไม่ได้แยกออกมา
#4 Re: สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 11/03/2560 [09:27:30]
ขอบคุณคุณ PuzzleBox มากเลยคับ ตอนนี้แช่ปลารอดูอาการแล้ว แต่ไม่รุ้คราบราหายไปไหนตั้งแต่ก่อนตักออกมา
#5 Re: สอบถามอาการปลาคับ เมื่อ: 05/04/2560 [14:41:05]
จากประสบการณ์ที่เคยใช้ยา RoF ในตู้ไม้น้ำ พบว่าใช้งานได้ดี ไม่มีผลข้างเคียงใดๆแม้กระทั่งปลาหมอแคระเปราะๆอย่าง biotoecus opercularis
แต่ฤทธิ์ของยาจะหมดเร็วเพราะถูกไม้น้ำและวัสดุกรองดูดซับไว้