วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [05:28:43]

MOUTH OF GHOUL ตั้งตู้ใหม่DSM start 13 APR 2021

MOUTH OF GHOUL
start  13 APR 2021

ตู้เดิมอายุสามปี เลย์เอาท์เละเทะไปตามกาลเวลา 
ก็นอนดูมาพักใหญ่ๆแล้วล่ะครับ  แต่ติดที่ขี้เกียจสุดๆ
เลยนอนดูมันไปยังงั้นๆก่อน ดูไปๆยังไงๆ มันก็ไม่ขยันซักที [lol01]

แต่พอช่วงสงกรานต์ เกิดล๊อคการเดินทางหมดเพราะโควิดระบาดรอบสามนี่ ก็เลยตัดสินใจทำซักทีแหละ 

ขั้นตอน

1 เตรียมแบครองพื้น อันนี้ก่าเก็บครับ ซื้อเตรียมมาปีกว่าแล้ว

2 ผสมสามซองแล้วโรยพื้นเลย  [perv03]

3 พัมมิสใส่ถุงจากตู้เดิมวางเลยครับ  [gurock01]

4 โรยดินขึ้ใส้เดือนตากแห้งไป   รอบนี้ซัดไปสองถุง   
(ตากใว้นานหลายเดือน มันหด ฮ่าๆๆ ตวงเพลินเลย )
 แล้วตามด้วยดินปลูกครับ  Amazoniaลงไปก่อน แล้วตามด้วย  crazy stone เม็ดเล็กครับ  [perv01] [perv01]

5 วางเลย์เอาท์หลัก  หลังจากเล็งซะนาน เอาแบบนี้แหละ
 (ตอนแรกผมประกอบหินเรียบร้อยแล้วนะ แต่สุดท้าย อยากได้แบบรากใม้มากกว่า )
 ก็ประกอบใม้  สูตรเดิมครับ  ไม้ กาวร้อน เชื่อมด้วยไยกรอง

ติด ตกแต่งเรากใม้ย่อยพิ่มเติม ใช้กาวร้อน ไยกรองเหมือนเดิม  คราวนี้บิวท์อินครับ ทำในตู้เลย
ต้องระวังอย่าใกาวร้อนโดนกระจกนะครับ  แต่ถ้าโดนก็เอาน้ำยาล้างเล็บเช็ดออกเอา
และผลจากการบวิท์อินในตู้ มีไอจากกาวร้อนจับกระจกเป็นฝ้าขาว แต่เช็ดออกได้ครับ  [smile04]

รากใม้ประกอบเลย์เอาท์หลัก ทำมาสองชุด  ยกเข้าออก หรือย้ายที่ได้ตามสะดวก
รวมทั้งคิดถึงตอนตกแต่งตู้ในภายหลังก็ทำได้สะดวกครับ เพราะตู้เล็ก

ขั้นตอนนี้บางทีก็ต้องไปทดลองวางกันในตู้ก่อนเอาจริงครับ ดูวิวจริงๆก่อน แล้วก็ปรับจนได้วิวถูกใจ [smile01]

ตอนนี้เลย์เอาท์สมบูรณ์แล้วครับ

แบบนี้

ก่อนจะไปขั้นตอนต่อไปคือทำDSM
เราก็เสปรย์น้ำซะก่อน ให้ดินมันยุบตัวให้สบายใจมันจนเลิกยุบ   แล้วก็เติมดินจนเข้าที่

สถานีต่อปายยย [gurock01] [gurock01]

DSM

7  ตอนนี้ก็มา DSM ครับ 
   รอบนี้ผมใช้  มินิเพิร์ล กับ ขนนกus  ที่แคะมาจากตู้ 24" ครับ ( บอกแล้วว่าช่วงข้าวยากหมากแพง อิอิอิ  )

แต่เพราะตู้  24" โดนตะไคร่2หน้าระบาดหนักชนิดรุ่นเฮวี่เวต
เลยเพื่อความมั่นใจ  ก่อนจะเอามอสมาสับทำวุ้นเจลก็เอามาแช่ไฮโรเจนเปอร์ออกไซต์ก่อน
จากนั้นก็ค่อยเอาไปทำมอสเจลตามสูตร  บอกเลยเห็นฟองฟู่ขึ้นมาแล้วสะใจโคตร ตายแน่มึงไอ้ตะไคร่

8  ป้ายวุ้นมอสเจล  แล้วก็เสปรย์น้ำ ,

wrap ตู้ปิด [mad02]

เสปคการดูแลในช่วงนี้

* ไฟ เปิดกลางวัน 6 Hr   4.5 Hr ( คือเวลาเปิดเหมือนตู้24" ครับ )

*  เรื่องเสปรย์น้ำ ผมใช้ฟอกกี้สองแบบน่ะครับ 
แบบเม็ดหยาบ กับ แบบเป็นละอองฝอยละเอียดครับ
เราพ่นแบบเม็ดหยาบใส่ตรงที่ทามอสใว้ตรงๆให้ชุ่มหน่อย  แล้วเราก็เอาแบบฝอยละเอียดพ่นทั่วตู้

ของผมนี่วนเวียนผ่านหน้าตู้เมื่อไหร่ก็เสแปรย์เมื่อนั้นล่ะครับประมาณแทบจะชั่วโมงล่ะรอบเลย  น้ำเริ่มแฉะก็เอาไซริงจ์ดูดออก

*  ระหว่างวันก็มาเปิดพลาสติดซัก ห้าหกนาที ระบายอากาศบ้าง 

มอสที่ใช้ ก็เอาจากตู้เก่าครับ มินิเพิล กับขนนกUS
ไปแคะเอาจากหินเลย ( ช่วงข้าวยากหมากแพงครับ อิอิอิ ) [lol01] [lol01]

ช่วงระหว่างนี้ ก็wrapตู้ เสปรย์น้ำทุกวัน ไปครับ

2/MAY/21'   ปักมาเซเลีย หน้าตู้แล้วครับ ( กลัวละลาย )
 กับเอาอนูเบียสพริตตี้มาแช่ไฮโดรเจน เพราะเจอตะไคร่สองหน้ามันยังไม่ตาย
มันติดแทรกอยูู่กับราก อยู่ตามก้านทั้งๆที่วางมันบนบกไปตั้งเกือบ 20 วัน OMG!!!!! [shock01] [shock01] [shock01]

ผ่านมาประมาณประมาณ 20 วันก็คิดว่าคงได้เวลาล่ะ ( เริ่มขี้เกียจเสปรย์ครับ  แหะๆ ) [lol01] [lol01]
9/MAY/21'   ลงน้ำแล้วครับ  ตั้งตู้รอบนี้ ผมกะวางแผนให้แค่ มาเซเลียที่ปักตั้งตัวลามได้ก่อน
                        ต้นอื่นที่ว่าจะลงยังไม่ซื้อได้เตรียมเลย

16/MAY/21" ลงไฮโกรใบมน  ดาวน้อย
8/JUN/21'  ลงไมยราพ

เดี๋ยวจะมาอัพเดทหลังจากนี้นะครับ  [smile03]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/06/2564 [20:57:10] โดย GAMMARAY »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
9/JUL/21'

ลงสัตว์น้ำแล้วครับ ไวท์คลาวด์ ฝูงนึง กับ ฟอร์คเทล สี่ตัว
สีไวท์คลาวด์เหลืองแปร๋นนี่ตัดกับพื้นเขียวๆของมอสได้ใจเลย  [smile02]

มาเซเลียเกือบเต็มพื้นหน้าตู้แล้ว
ไฮโกรใบมนลามเต็มแล้ว
มอส ก็ฟูดีมากด้วย
ดาวน้อยอ๊วบบบอวบบบบ  [gurock01]
เรเนเก้มินิ เพิ่งปักได้สามอาทิตย์ ทำไมมันไม่เห็นแดงเลยฮิ  [mock02]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/07/2564 [19:32:19] โดย GAMMARAY »
งามสมบูรณ์มากครับ [thumbup] [thumbup] [thumbup]
งามสมบูรณ์มากครับ [thumbup] [thumbup] [thumbup]

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดตอีกทีนะครับ  [smile03]
สุดยอด ต๊าชมากเรยครับ สวยย  [cheer01] [cheer01] [cheer01] [cheer01]
สุดยอด ต๊าชมากเรยครับ สวยย  [cheer01] [cheer01] [cheer01] [cheer01]

ขอบคุณครับ  [smile03]
7/FEB/22'
UP DATE กันหน่อยล่ะครับ
กลายเป็นป่าผีสิงไปล่ะสิ  [lol01]