วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [07:40:13]

มือใหม่จัดตู้ สอบถามวิธีวางหินครับ

รบกวนสอบถามครับ..
ผมพยายามวางหินก้อนใหญ่ บนดินที่ทำเป็น slope
พอวางแล้วดินมันไหลลงมา ไม่เป็น slope แบบที่อยากได้ - -"

ผมจะใช้อะไรรองไว้ชั้นล่างก่อนดีไหมครับ แล้วค่อยเทดินทับอีกที
เช่นโฟมที่ทำเป็นชั้นๆ จะได้วางหินได้หลายๆระดับ

ถ้าใช้โฟมจะมีผลเสียในระยะยาวหรือไม่ครับ  [puke03]
หรือจะเป็นหินใส่ถุงตาข่ายวางเฉพาะจุดที่จะวางหินก้อนใหญ่ดีครับ
ขอบคุณครับ.. [gurock01]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ของผมนะครับ ผมใช้ถุงหินพัมมิสวางรองทั้งอยู่ในถุงตาข่ายเลยครับ   [smile03]
ไม่เปลืองดินดีด้วย อิอิอิ  [mock01]

โฟมไม่เคยใช้อ่ะครับ เคยคิดอยู่เหมือนกัน
แต่กลัวเวลานานๆไปเม็ดโฟมมันจะเปื่อยหลุดลอยขึ้นมาหรือเปล่าน้า  [confuse01]
ขอบคุณค้าบ  [smile05]
ผมคงต้องใช้พัมมิสวางเป็น slope ก่อนแล้วแหละ
ว่าแต่พัมมิสนี่ ยิ่งมีเยอะยิ่งดีต่อระบบตู้ไม้น้ำรึเปล่าครับ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องปริมาณ  [hungry01]
ขอบคุณค้าบ  [smile05]
ผมคงต้องใช้พัมมิสวางเป็น slope ก่อนแล้วแหละ
ว่าแต่พัมมิสนี่ ยิ่งมีเยอะยิ่งดีต่อระบบตู้ไม้น้ำรึเปล่าครับ จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องปริมาณ  [hungry01]

ครับ พัมมิส เป็นหินมีรูพรุน  มีใว้ให้พวกแบคทีเรียฝ่ายดีมาอาศัยเพื่อช่วยย่อยสลายของเสียในตู้น่ะครับ
ตู้เดิมผมก็เอาพัมมิสรองพื้นเปลือยๆหมดเลย ฮ่่าๆๆๆ ไม่ห่วงสวยใดๆ [smile02]

แต่จะใส่พัมมิสเยอะๆก็ให้ลองคิดล่วงหน้าถึงต้นใม้ที่จะปักด้วยก็ดีนะครับ
เดี๋ยวตรงที่วางพะเนินพัมมิสแล้วต้องโรยดินบาง ตอนปักไม้ ดินมันจะไม่พอ
เหมือนผมอีกนั่นแหละ ฮ่าๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01] [lol01]

ครับ พัมมิส เป็นหินมีรูพรุน  มีใว้ให้พวกแบคทีเรียฝ่ายดีมาอาศัยเพื่อช่วยย่อยสลายของเสียในตู้น่ะครับ
ตู้เดิมผมก็เอาพัมมิสรองพื้นเปลือยๆหมดเลย ฮ่่าๆๆๆ ไม่ห่วงสวยใดๆ [smile02]

แต่จะใส่พัมมิสเยอะๆก็ให้ลองคิดล่วงหน้าถึงต้นใม้ที่จะปักด้วยก็ดีนะครับ
เดี๋ยวตรงที่วางพะเนินพัมมิสแล้วต้องโรยดินบาง ตอนปักไม้ ดินมันจะไม่พอ
เหมือนผมอีกนั่นแหละ ฮ่าๆๆๆๆๆ [lol01] [lol01] [lol01]

อ้อๆ ขอบคุณมากครับคุณ GAMMARAY
ถ้าผมมีรองพื้นด้วย power sand special อยู่แล้ว (ไม่โรยผง bacteria)
ละผมจะซื้อพัมมิสราคาประหยัดมาไว้รองใต้หิน
ผมต้องโรย bacteria ผงเพิ่มมั้ยครับนี่  [abe01]
มันจะขยายพันธุ์มาจาก power sand เองมั้ยครับ  [gurock01]
อ้อๆ ขอบคุณมากครับคุณ GAMMARAY
ถ้าผมมีรองพื้นด้วย power sand special อยู่แล้ว (ไม่โรยผง bacteria)
ละผมจะซื้อพัมมิสราคาประหยัดมาไว้รองใต้หิน
ผมต้องโรย bacteria ผงเพิ่มมั้ยครับนี่  [abe01]
มันจะขยายพันธุ์มาจาก power sand เองมั้ยครับ  [gurock01]

เอ  ผมว่าถ้าจะต้องโรยเพิ่มเพราะมีพัมมิสรองไต้หินนี่ คงไม่ต้องก็ได้มั้งครับ
พื้นที่มันคงไม่ได้เยอะจนกลัวหมักหมมอะไรล่ะมังครับ 

กะทู้เก่าอันนี้ เขาก็ว่าไม่ซีเรียสนะครับ รอไปก่อนเดี๋ยวแบคก็มีเกิดเอง แค่รอนานขึ้นอีกนิดน่ะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=261149.0
เอ  ผมว่าถ้าจะต้องโรยเพิ่มเพราะมีพัมมิสรองไต้หินนี่ คงไม่ต้องก็ได้มั้งครับ
พื้นที่มันคงไม่ได้เยอะจนกลัวหมักหมมอะไรล่ะมังครับ 

กะทู้เก่าอันนี้ เขาก็ว่าไม่ซีเรียสนะครับ รอไปก่อนเดี๋ยวแบคก็มีเกิดเอง แค่รอนานขึ้นอีกนิดน่ะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/lite.php?topic=261149.0

เยี่ยมเลย  [gurock01] [gurock01] [gurock01]