วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:22:32]

ตู้ยิ่งเตี้ยยิ่งอันตรายมั้ยครับ

ผมรู้มาบ้างว่าตู้ยิ่งสูงกระจกยิ่งต้องหนาแล้วถ้าผมจะสั่งตัดเตี้ยพิเศษแบบ 48*16*20“ สูงแค่ 16 นิ้วผมต้องเพิ่มกระจกมั้ยครับ 2-2.5 หุนจะพอมั้ยครับสำหรับแรงเครียดของกระจก ขอบคุณครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แรงเครียดที่กระทำกับวัตถุ ไม่ได้กระทำแต่ด้านสูงอย่างเดียวครับ มันกระทำทุกมิติ
ถึงความสูงจะลดแต่ถ้าความยาวยังมีอยู่ แรงกดด้านบนจะไปดันที่ข้างล่างด้วยครับ
แต่ถ้ากระจกสูง แรงกดจะอยู่ที่ข้างบนจะไม่ลงไปถึงข้างล่างก็จริงแต่แรงกดก็จะอยู่ที่ด้านบนมากขึ้นอยู่ดี

ตามรูปครับ ผมลองให้แรง 50N กดที่ด้านบนกระจกที่ยึดสามด้านแบบตู้ปลา
มีกระจกทดลองสองแบบ ยาว หนาเท่ากัน ต่างกันแค่ความสูงครับ

ผลออกมาได้ว่าแรงเครียดจากการกดมีผลกับความสูงจริง
แต่ก็มีผลกับตำแหน่งที่เกิดความเครียดด้วย
กระจกที่สูงจะเคลื่อนที่ไป3mm มีแรงเครียด ด้านบน10 Mpa   
กระจกเตี้ยจะเคลื่อนที่ไป 2mm ด้านบน7Mpa  ด้านล่าง 8Mpa 

อันนี้คือนับแค่แรงกดครับ ยังไม่รวมพวกความถี่หรือ resonance จากอุปกรณ์หรือสภาพภายนอกครับ

ก็แนะนำว่าเพื่อความสบายใจในระยะยาว สั่งทำตู้ด้วยกระจกมาตรฐานของขนาดตู้จะดีกว่าครับ
มันจะทำให้เราเรามั่นใจมากขึ้นครับ  [smile03]

สั่งยาวมาตรฐานแต่เตี้ยก็ใช้ความหนากระจกปกติ ยิ่งแข็งแรงเพราะรับปริมาณน้ำน้อยลง
สั่งยาวมาตรฐานแต่เตี้ยก็ใช้ความหนากระจกปกติ ยิ่งแข็งแรงเพราะรับปริมาณน้ำน้อยลง

นี่ล่ะครับที่อยากบอก  [smile03]
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับสำหรับความรู้