วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [06:37:19]

วิธ๊ใช้ Surface skimmer

วิธ๊ใช้ Surface skimmer เมื่อ: 12/06/2562 [18:19:14]
วันก่อนได้เเวะไปJJซื้อ ตัวskimmer พอเอามาต่อเข้ากับกรองนอก ปรากฏว่า มันไม่ดูดผิวน้ำ ไม่ทราบว่าต่ออะไรผิดตรงไหนหรือป่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2562 [18:24:51] โดย brightybright »
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
#1 Re: วิธ๊ใช้ Surface skimmer เมื่อ: 12/06/2562 [20:16:09]
ใช้กรองรุ่นไหนครับ

สันนิษฐานเบื้องต้นว่า ปั้มที่ติดมากับกรองแรงน้อยไปครับ
#2 Re: วิธ๊ใช้ Surface skimmer เมื่อ: 12/06/2562 [21:42:33]
ใช้กรองรุ่นไหนครับ

สันนิษฐานเบื้องต้นว่า ปั้มที่ติดมากับกรองแรงน้อยไปครับ

ถ้ากรณีนี้ ผมเอา epoxy อุดรูข้างล่างให้น้ำเข้าน้อยลงเเรงเพื่อไปเน้นดูจากข้างบน มันจะช่วยไมครับ
 SUNSUN 603Bครับ
#3 Re: วิธ๊ใช้ Surface skimmer เมื่อ: 12/06/2562 [22:22:49]
เพิ่มระดับน้ำขึ้นหน่อย
ไม่ก็กด inflow ทั้งชุดลงไปติดผิวดินก็ได้

ให้ส่วนที่ดูดผิวน้ำลอยๆ หน่อย เพราะที่ดูจากรูป เหมือน ส่วนดูดผิวน้ำ ดูจะค้ำติดพอดีกับ ตรงท่อทางแยก เลย
เท่าที่เคยใช้มา ส่วนดูดผิวน้ำต้องลอยๆ หลวมๆ สักหน่อยน่ะ อธิบายไม่ค่อยถูก

ลองดูนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/06/2562 [22:25:52] โดย PuzzleBox »
#4 Re: วิธ๊ใช้ Surface skimmer เมื่อ: 13/06/2562 [12:51:29]
เพิ่มระดับน้ำขึ้นหน่อย
ไม่ก็กด inflow ทั้งชุดลงไปติดผิวดินก็ได้

ให้ส่วนที่ดูดผิวน้ำลอยๆ หน่อย เพราะที่ดูจากรูป เหมือน ส่วนดูดผิวน้ำ ดูจะค้ำติดพอดีกับ ตรงท่อทางแยก เลย
เท่าที่เคยใช้มา ส่วนดูดผิวน้ำต้องลอยๆ หลวมๆ สักหน่อยน่ะ อธิบายไม่ค่อยถูก

เเก้ได้เเล้วครับ สรุปคือกรองเเรงไม่พอ ผมเลยเอายางมาอุดรูข้างล่างในpressureไปตกอยู่ข้างบนเยอะหนอย เเล้วเลื่อยท่อออกหนอย  พอดีมันยาวไป เติมจนจะล้นเเล้ว skimmerลอยนิดเดียวเอง

ลองดูนะ