Talks > กุ้งเครฟิช

อยากเลี้ยงกุ้งเครฟิช ตัวไหนสายไหนดีครับ

(1/2) > >>

Mr.Bamboo:
ตอนแรกก็มีแค่ตู้ไม้น้ำ แต่ตอนนี้ผมอยากงอกตู้ใหม่ลองเลี้ยงกุ้งเครฟิชดูครับ จะเลี้ยงไว้ดูเล่นไม่กี่ตัวหรือไม่ก็ตัวเดียว

ทีนี้เหมือนจะมีสาย C/P ซึ่งผมเองชอบกินCP ด้วย ผมเลยสงสัยว่าสายไหนเลี้ยงง่ายกว่ากันครับ หรือว่าเลี้ยงเหมือนกันได้เลย

แล้วต้องมีอะไรบ้างครับนอกจากตู้ อาหาร กรองแขวน พัดลม ท่อหลบ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ [smile04]

RizeTH:
เคยเลี้ยงแต่เครแคระ แต่ก็ไม่รอดอ่ะ เข้ามาแปะ Link บทความจาก Web เก่าให้ ลองอ่านดูนะ
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?action=tags;tagid=2

Mr.Bamboo:
เก็บข้อมูลกันยาวๆ ขอบคุณมากครับ   [smile03] [smile03] [smile03]

dukedick:

--- อ้างจาก: Mr.Bamboo ที่ 29/10/2563 [15:51:52] ---ตอนแรกก็มีแค่ตู้ไม้น้ำ แต่ตอนนี้ผมอยากงอกตู้ใหม่ลองเลี้ยงกุ้งเครฟิชดูครับ จะเลี้ยงไว้ดูเล่นไม่กี่ตัวหรือไม่ก็ตัวเดียว

ทีนี้เหมือนจะมีสาย C/P ซึ่งผมเองชอบกินCP ด้วย ผมเลยสงสัยว่าสายไหนเลี้ยงง่ายกว่ากันครับ หรือว่าเลี้ยงเหมือนกันได้เลย

แล้วต้องมีอะไรบ้างครับนอกจากตู้ อาหาร กรองแขวน พัดลม ท่อหลบ รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ [smile04]

--- End quote ---

ความยากง่าย ในการเลี้ยง ส่วนใหญ่ใกล้เคียงกันนะครับ ส่วนอุปกรณ์ในการเลี้ยง เน้นที่หลบ กับมีพื้นที่ให้พอสมควร ส่วนกรองแขวน ต้องระวังปินออกเหมือนกันครับ

แต่ถ้าตู้ใหญ่ ก็พอจะลดอัตราการปีนหนีออกได้บ้างครับ

Mr.Bamboo:

--- อ้างถึง --- ความยากง่าย ในการเลี้ยง ส่วนใหญ่ใกล้เคียงกันนะครับ ส่วนอุปกรณ์ในการเลี้ยง เน้นที่หลบ กับมีพื้นที่ให้พอสมควร ส่วนกรองแขวน ต้องระวังปินออกเหมือนกันครับ

แต่ถ้าตู้ใหญ่ ก็พอจะลดอัตราการปีนหนีออกได้บ้างครับ
--- End quote ---

ขอบคุณครับ เพื่อความสบายใจของผมเอง เดี๋ยวจะหาฝาปิดมากันปีนหนีครับ  [smile04]
ผมขอถามแบบไม่รู้ได้ไหม ว่าทำไมเขาถึงชอบปีน มีอะไรเป็นสาเหตุหรือแรงจูงใจไหมครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version