วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:24:34]

อาการแบบนี้แก้ยังไงครับ

สวัสดีครับผมสิงอยู่ใน board มานานเพื่อหาความรู้ วันนี้มีคำถามอยากมาขอคำแนะนำจากทุกท่านครับ (หลากหลายอาการครับ)

ข้อมูลตู้

24 นิ้ว กรองนอก sunsun 604b ดิน ADA อายุตู้ประมาณ 9-10 เดือน
ไฟ A601 Chihiros เปิด (ความแรง 1 step below max) เวลา 8.00-12.00 และ 14.30-16.00 และ 19.00-20.30 (สรุปวันนึงเปิดๆปิดๆ 3 รอบ)
ใส่ปุ๋ยน้ำ nature life ธาตุหลัก (neo+trinity) ทุกวันจันทร์, ธาตุรอง (morpheus+agent brown) ทุกวันอังคาร ปุ๋บฝัง (fer active) เดือนละครั้ง
Carbon yeast เปิดตลอด 24 ชั่วโมง

สัตว์น้ำ กุ้งเชอรรี่+กุ้งยามาโตะ+หอยเขา+ปลาสวยงาม+อ๊อตโต ประมาณ 30-35 ตัว เปลี่ยนน้ำประมาณ 20-30% อาทิตย์ละครั้ง

อุณหภูมิ 28-31 ไม่มี chiller ตู้ตั้งนอกบ้านในบริเวณที่ไม่มีแดดส่องถึง PH 6.2-6.4

อาการที่พบ pearl grass ไม่เลื้อย ไม้น้ำอื่นๆ (ไม่ทราบชื่อ) ใบไม่สวยเป็นรูๆ บางครั้งมีรอยเหมือนโดนแทะ สีของใบไม้ไม่สด (ไม่แน่ใจว่าใช่ตะไคร่หรือเปล่า) ในชั้นดินใกล้ๆกับผิวเหมือนมีแบคทีเรียหรืออะไรสักอย่างเกิดขึ้นครับ (มีรูปประกอบ)

ตอนนี้ที่อยากจะ upgrade คือจะเปลี่ยนไปใช้ระบบ CO2 ถังครับแต่ว่าไม่แน่ใจว่าจะช่วยทำให้อาการต่างๆในตู้ดีขึ้นมั้ย

ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ขอให้หายเร็วๆ ครับผม [smile04]
ขอตอบตามความเข้าใจนะครับ

1. เรื่องเปิดไฟ ผมว่าเปิดไฟติดต่อกันไปเลยไม่ต้องเปิดๆปิดๆ ต้นไม้จะได้สังเคราะห์แสงได้ยาวๆ
2. ปุ๋ยน้ำเปลี่ยนไปใส่ทุกวันสลับกันดีกว่าครับ
3. ต้นไม้ไม่เลื่อย ไม้เป็นรู ลองเติม "Trinity" เพิ่มขึ้นดูมั้ยครับ เพราะตัวนี้เป็นธาตุ K ช่วยเรื่องนี้โดยเฉพาะ

ค่อยๆปรับทีละอย่างเพื่อดูว่าเกิดจากอะไรหรือปรับพร้อมกันเลยก็ได้ครับ

หรือรอท่านอื่นช่วยดูต่อนะครับ