วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [02:56:12]

สอบถามเรื่องน้ำมันหอมระเหยกับตู้กุ้งครับ

คือมีคนนึงบอกผมว่าถ้าจะเลี้ยงกุ้งแคระในห้องห้ามฉีดน้ำหอม, จุดน้ำมันหอมละเหย หรือพวกไอหมอกไม่งั้นกุ้งตายอันนี้จริงมั้ยครับ
พอดีว่าจะตั้งในห้องนอน แต่ก็มีใช้พวกนี้อยู่ประจำเลยยังไม่กล้าครับ
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
เอ เรื่องห้ามจุดน้ำมันหอม ฉีดน้ำหอมนี่ผมไม่เคยได้ยินนะครับ  [confuse01]
เคยได้ยินแต่ไม่ควรเอามือที่ไม่สะอาด มีคราบโลชั่นอะไรไปจุ่มตู้ครับ  [smile03]

ของผมก็เลี้ยงในห้องนอนนะครับ สองตู้เลย
ตอนฉีดยากันยุงในห้องผมเอาฝาอครีลิคปิดฝาตู้ครับ
กับเว้นระยะห่างตอนฉีดยากับตู้เอาใว้ห่างๆครับ ไม่ไปฉีดใกล้แถวตู้อ่ะครับ  [smile04]
เอ เรื่องห้ามจุดน้ำมันหอม ฉีดน้ำหอมนี่ผมไม่เคยได้ยินนะครับ  [confuse01]
เคยได้ยินแต่ไม่ควรเอามือที่ไม่สะอาด มีคราบโลชั่นอะไรไปจุ่มตู้ครับ  [smile03]

ของผมก็เลี้ยงในห้องนอนนะครับ สองตู้เลย
ตอนฉีดยากันยุงในห้องผมเอาฝาอครีลิคปิดฝาตู้ครับ
กับเว้นระยะห่างตอนฉีดยากับตู้เอาใว้ห่างๆครับ ไม่ไปฉีดใกล้แถวตู้อ่ะครับ  [smile04]

หรอครับ งั้นจะได้ตั้งเลย ^_^

หลักๆ เลยคือ ห้ามสารเคมีลงตู้ เพราะกุ้งไวกับสารเคมีมากกว่าปลา

ดังนั้นถ้าปิดดีและมั่นใจว่าไม่มีอะไรลอยไปโดนผิวน้ำแน่นอนก็เลี้ยงได้
ระวังได้ก็ดีครับ เพราะมันเปราะบางต่อสารเคมี