วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [04:46:20]

กุ้งตัวนี้ใช่กุ้งแคระมั้ย

ไปตักปลาหัวเงินแล้วมันติดมา
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)

ภาพด้านบน
น่าจะใช่ครับ [smile01]

นานมาแล้วผมเคยไปช้อนปลาตามสวนก็เจอแบบนี้
แถวบ้านเรียกกุ้งป่า หรือไม่ก็กุ้งเข็บอ่ะครับ  [smile04]
จมูกยาวๆ ลายด่างๆดำๆแบบนี้ครับ แบบไสๆก็มี [smile01]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/08/2561 [20:40:34] โดย GAMMARAY »
แม่นแล่ว
เมื่อวานเอากุ้งที่ตักมาได้ใส่ตู้น้ำเค็ม  วันนี้ก็ยังอยู่ดี กุ้งตัวนี้ตักได้ห่างจะทะเล สองสามร้อยเมตร ตรงทางน้ำไหลลงทะเล
เมื่อวานเอากุ้งที่ตักมาได้ใส่ตู้น้ำเค็ม  วันนี้ก็ยังอยู่ดี กุ้งตัวนี้ตักได้ห่างจะทะเล สองสามร้อยเมตร ตรงทางน้ำไหลลงทะเล

เคยอ่านเจอมาว่ากุ้งป่าบางชนิดก็เป็นกุ้งน้ำกร่อยน่ะครับ  [smile01]
น่าสนใจครับอาจจะเป็นกุ้งแคระ น้ำกร่อย
ไม่มีก้ามยาว ไม่น่าจะดุ หรือกินกันเองด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/08/2561 [22:09:12] โดย dukedick »

เอาใส่ตู้แล้วสีเป็นแบบนี้
ภาพถ่ายกับมือถือ

อีกรูปถ่ายในน้ำ
เคยอ่านเจอมาว่ากุ้งป่าบางชนิดก็เป็นกุ้งน้ำกร่อยน่ะครับ  [smile01]

ใช่ครับ เช่น ตระกูลกุ้ง จมูกยาว พวกนี้ ตัวอ่อน ต้องฟักในน้ำ กร่อย - เค็มชั่วขณะหนึ่งครับ
เหมือนเห็นมีปลากัดด้วยใช่มั้ยครับ