วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [01:36:49]

การเลี้ยงกุ้งกับหอยด้วยกันจะมีปัญหารึไม่ครับ

ไอ้เราก็เลี้ยงเพลินไม่ตายไม่เจอปัญหาก็ไม่ได้มาถามซักทีจนมันได้เรื่องนี่แหละ - -  [shock02] เลี้ยงมาก็ร่วมปีไม่ตายซักทีอยู่ดีๆทยอยตายหลังจากตัดสินใจเลี้ยงหอยแอปเปิ้ลเพิ่มมา 2 ตัว ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วไอ้เจ้าหอยแอปเปิ้ลนี่นอกจากจะขับเมือกอะไรก็ไม่รู้แล้วยังชอบคุ้ยตู้อีก [awkward01] แต่ด้วยความน่ารักก็เลยเลี้ยง แต่พอมาเข้าสัปดาห์นี้เหล่ากุ้งเชอรี่ที่เลี้ยงมานอนเริ่มทยอยตาย ไม่พอชอปเจอเจ้าแอปเปิ่ลนี่อยู่ใกล้ๆอีก(หรือมันมากินซากเฉยๆก็ไม่รู้)
ไอ้หอยตัวนี้มันกัดกุ้งที่มากวนมันรึเปล่าครับ แรกๆก็เลี้ยงตายบ่อยอยู่หลอกแต่หลังมาไม่เคยตายซักทีพึ่งมีมาตายเอาเดือนนี้นี่แหละ(ครึ่งปีการศึกษาได้มั้ง) [puke02]
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
กุ้งเชอรี่ตายไม่น่าจะเพราะหอยครับ
ไอ้เราก็เลี้ยงเพลินไม่ตายไม่เจอปัญหาก็ไม่ได้มาถามซักทีจนมันได้เรื่องนี่แหละ - -  [shock02] เลี้ยงมาก็ร่วมปีไม่ตายซักทีอยู่ดีๆทยอยตายหลังจากตัดสินใจเลี้ยงหอยแอปเปิ้ลเพิ่มมา 2 ตัว ตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้วไอ้เจ้าหอยแอปเปิ้ลนี่นอกจากจะขับเมือกอะไรก็ไม่รู้แล้วยังชอบคุ้ยตู้อีก [awkward01] แต่ด้วยความน่ารักก็เลยเลี้ยง แต่พอมาเข้าสัปดาห์นี้เหล่ากุ้งเชอรี่ที่เลี้ยงมานอนเริ่มทยอยตาย ไม่พอชอปเจอเจ้าแอปเปิ่ลนี่อยู่ใกล้ๆอีก(หรือมันมากินซากเฉยๆก็ไม่รู้)
ไอ้หอยตัวนี้มันกัดกุ้งที่มากวนมันรึเปล่าครับ แรกๆก็เลี้ยงตายบ่อยอยู่หลอกแต่หลังมาไม่เคยตายซักทีพึ่งมีมาตายเอาเดือนนี้นี่แหละ(ครึ่งปีการศึกษาได้มั้ง) [puke02]

คิดว่าไม่เกี่ยวกันเหมือนกันครับ
แล้วใบพลูด่างคิดว่าน่าจะเกี่ยวรึเปล่าครับ พอดีผมลองดูแถวที่กุ้งมีการตายบริเวณนั้นมีกรองแขวนที่เอาต้นพลูด่างไปปักไว้มันโตจนจุ่มลงมาในตู้มีสภาพโดนแทะจนเละเลย กับเจอซากกุ้งตัวนึงคืบใบส่วนที่ดำไปแล้วอยู่ วันนี้ก็ตายไปอีก 1 ตัวบริเวณที่ตายก็บริเวณต้นพลูด่างนี่ด้วยเป็นไปได้รึเปล่าครับ
//ตอนนี้ตัดพวกใบที่โดนแทะแถวๆกรองแขวนทิ้งหมดละกันไว้ก่อน  [awkward01]
แล้วใบพลูด่างคิดว่าน่าจะเกี่ยวรึเปล่าครับ พอดีผมลองดูแถวที่กุ้งมีการตายบริเวณนั้นมีกรองแขวนที่เอาต้นพลูด่างไปปักไว้มันโตจนจุ่มลงมาในตู้มีสภาพโดนแทะจนเละเลย กับเจอซากกุ้งตัวนึงคืบใบส่วนที่ดำไปแล้วอยู่ วันนี้ก็ตายไปอีก 1 ตัวบริเวณที่ตายก็บริเวณต้นพลูด่างนี่ด้วยเป็นไปได้รึเปล่าครับ
//ตอนนี้ตัดพวกใบที่โดนแทะแถวๆกรองแขวนทิ้งหมดละกันไว้ก่อน  [awkward01]

เคยได้ยินว่า ใบของต้นไม้บางชนิด เช่น อนูเบียส มียางที่กุ้งแคระไม่ชอบ แต่ต้นพลูด่าง ก็ยังไม่เคยได้ยินว่า ยางค่อนข้างแรงสำหรับกุ้งนะครับ
เลี้ยงอยู่ ไม่ตายนะคะ ก็รักกันดี มันไม่ยุ่งกันค่า เพียงแต่ตัวมันจะใหญ่ขึ้นมากจนน่าตกใจ
ไม่แน่ใจว่าเป็นแบคทีเรียน้ำของ RQ รึเปล่าก็ไม่รู้ใช้มาก็ครึ่งปีไม่มีปัญหามามีเอาตอนนี้งงมากเลยผมชอบใช้หลังเปลี่ยนน้ำตอนนี้ลองหยุดเติมก็ไม่เห็นมีตายก็งงตาแตกเลยทีนี้  [rage04]
โอเคผมเจอปัญหาอีกละเหมือนจะเป็นที่ช่วงฤดูการมากกว่ารึเปล่าไม่แน่ใจละ ผมลองเอาวิชาที่เรียนมามานั่งเก็บข้อมูลอุณหภูมิซะเลยเจอว่าช่วงนี้ประมาณเวลาเที่ยงถึงบ่ายอุณหภูมิตู้มันสูงถึง 32องศา(น่าจะบวกลบซัก10%ได้ปรอทตัวเดิมก็พังเลยไม่มีอุปกรณ์อ้างอิง)แถมนานเป็นชั่วโมง อุณหภูมิต่ำสุดนี่ 28 องศาตอนเปิดพัดลมมีลงมา 27 อีกตอนึงที่สงสัยก็อาหารของ tokyu ebi ประเด็นคืออาหารมันเม็ดเล็กมากจนไม่ยอมจมพอใส่ซักช้อนเล็กนี่ฟุ้งกระจายทั่วตู้เลย(ช้อนคนกาแฟ7-11) ตายวันละตัวๆจนน่าสงสัยขนาดจับเปลี่ยนน้ำทุก3วันจากปกติ 7 - 8 วันทีก็แล้วเพราะกลัวเรื่องของเสียพลูด่างก็เอาออก งง ตาแตกเลยรอบนี้
โอเคผมเจอปัญหาอีกละเหมือนจะเป็นที่ช่วงฤดูการมากกว่ารึเปล่าไม่แน่ใจละ ผมลองเอาวิชาที่เรียนมามานั่งเก็บข้อมูลอุณหภูมิซะเลยเจอว่าช่วงนี้ประมาณเวลาเที่ยงถึงบ่ายอุณหภูมิตู้มันสูงถึง 32องศา(น่าจะบวกลบซัก10%ได้ปรอทตัวเดิมก็พังเลยไม่มีอุปกรณ์อ้างอิง)แถมนานเป็นชั่วโมง อุณหภูมิต่ำสุดนี่ 28 องศาตอนเปิดพัดลมมีลงมา 27 อีกตอนึงที่สงสัยก็อาหารของ tokyu ebi ประเด็นคืออาหารมันเม็ดเล็กมากจนไม่ยอมจมพอใส่ซักช้อนเล็กนี่ฟุ้งกระจายทั่วตู้เลย(ช้อนคนกาแฟ7-11) ตายวันละตัวๆจนน่าสงสัยขนาดจับเปลี่ยนน้ำทุก3วันจากปกติ 7 - 8 วันทีก็แล้วเพราะกลัวเรื่องของเสียพลูด่างก็เอาออก งง ตาแตกเลยรอบนี้

ต้องวัดค่าน้ำดูอ่ะครับ ว่าในตอนนั้นน้ำมีไนไตรท์-ไนเตรทสูงไหมครับ
หอยช่วยเรื่องระบบได้ดีมากนะครับ  [thumbup]
หายไปเป็นเดือน กลับมาตายอีกแล้วคราวนี้ นั่งจ้องสังเกตุ นานเลยเพราะช่วงปิดเทิมมีเวลาให้สังเกตุเยอะ เท่าที่สังเกตุตัวที่กำลังจะตายมีอาการเดินไม่ได้ว่ายน้ำไม่ได้ แต่ยังไม่ตายนะเหมือนมีชีวิตอยู่แต่ขยับตัวไม่ได้ ลองทำหลายวิธีแล้วว่าถ้ามีตัวตายให้เปลี่ยนน้ำผมก็ลองแล้ว ตอนตั้งตู้ใหม่นี่ไม่มีการตายเลยแต่มาไล่ทยอยตายเอาหลังผ่านไป 1 เดือนผมงงมากตอนนี้ อาการเหมือนหมดแรงขยับตัวไม่ได้เปลี่ยนน้ำก็แล้วก็ยังมีการตายอยู่
จะว่าเป็นสารเคมีก็ไม่รู้เหมือนกันหอยมันก็ไม่เห็นตายมีแต่จะเพิ่มเอาๆ มีแต่กุ้งตายเอาๆเป็นอาหารหอย  [mad01]