วันเสาร์ที่ 20 เมษายน พ.ศ. 2567 [03:54:36]

ช่วยด้วยครับ รากดำใบละลายเกิดจาก??

สวัสดีครับรบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับปัญหาเกิดจากอะไร
ตู้18นิ้วคับ
ไฟ a-series
กรองนอก jebao503
สิ่งมีชีวิตในตู้
ซิวเพชร 10 ตัว
ออโต้ 2
หอยเขา 3
กุ้งแคระ 40 ตัว
ไม่co2 อุณหภูมิ30-32
ถ่ายน้ำอาทิตย์ละ 1-2 ครั้ง ครั้งละ30% เติมแบคบัวทุกครั้งหลังถ่ายน้ำ ปุ๋ยให้2 อาทิตครั้ง
ไม่รู้ต้นไม้ละลายเนื่องจากอะไรตอนนี้ได้ติดพัดลมแล้ว อุณหภูมิอยู่ที่ 28 และใช้co2ยีส
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
ซื้อมาใหม่แล้วปลูกลงไปเดิมๆรึป่าวครับ พวกรากดำถ้าเปลี่ยนตู้ที่อยู่ใหม่ใบมักจะดำบ้างละลายบ้าง

อยากให้สวย ตัดใบเก่าทิ้งให้มันเกิดใบใหม่ เอา outflow เป่าให้เกิดกระแสน้ำพัดผ่านกอรากดำ
ซื้อมาใหม่แล้วปลูกลงไปเดิมๆรึป่าวครับ พวกรากดำถ้าเปลี่ยนตู้ที่อยู่ใหม่ใบมักจะดำบ้างละลายบ้าง

อยากให้สวย ตัดใบเก่าทิ้งให้มันเกิดใบใหม่ เอา outflow เป่าให้เกิดกระแสน้ำพัดผ่านกอรากดำ

ซื้อมาตอนตั้งตู้ใหม่ๆเลยครับอายุตู้น่าจะสัก8 เดือนได้ครับ
ไม่แน่ใจว่าใบเก่าตาย หรือน้ำร้อนหรือขาดปุ๋ยเหมือนกันกลัวมันจะไปทั้งกอ เพราะก่อนหน้ายังดีๆอยู่เลยอยุ่ๆก็ดำกันหมดเลย [cry01]
เป็นไปได้ว่าเกิดจากน้ำในตู้อุณหภูมิสูงเกินไปในช่วงก่อนที่จะติดพัดลมช่วย
ถ้าไม่ร้อนก็ขาดโพแทสเซียมครับ ส่วนมากจะร้อน