วันศุกร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2567 [09:57:08]

ปลูกไม้น้ำแล้วสังเกตเมล็ดขึ้นรา ผิดปกติหรือเปล่าครับ

ผมลองปลูกไม้น้ำเป็นครั้งแรก ลองสังเกตดูเหมือนเมล็ดขึ้นรา อย่างนี้ผิดปรกติหรือเปล่าครับ   
ขอความกรุณาปิด Ad-Blocker เวลาเปิดเว็บนี้ด้วยครับ
เว็บไซต์ของเรามีรายได้เพียงทางเดียวคือรายได้จากการโฆษณา และหนึ่งในช่องทางโฆษณาของเราคือ Google adsense หากคุณใช้ โปรแกรมหรือตัวเสริมที่บล็อกโฆษณาประเภท Ad-Blocker กับเว็บของเรา ก็จะทำให้ทางเว็บขาดรายได้ส่วนนี้ไป โฆษณาที่ทางเว็บเลือกก็เป็นแบบที่ไม่รบกวนผู้ใช้งานมากนักอยู่แล้ว ไม่ชอบก็เลื่อนผ่านๆไปได้ครับ ดังนั้นขอความกรุณาใส่ c1ub.net ไว้ใน whitelist ของโปรแกรมหรือปิดการทำงานของโปรแกรมบล็อกโฆษณาด้วยครับ (หากคุณเห็นข้อความนี้โดยที่ไม่ได้ใช้โปรแกรม Ad-Blocker ใดๆ รบกวนจิ้ม --> ส่ง PM บอกแอดมิน ทีครับ)
แบบโรยเมล็ดรึครับ ระยะยาวขึ้นเป็นผักบุ้งเต็มตู้นะ

ส่วนที่ว่าเป็นรานี่คือยังไม่ได้เติมน้ำ ?
ผมคิดว่าเมล็ดมันน่าจะฝ่อไปแล้วหรือเปล่านะ   [confuse01]
เพราะจากในรูปเมล็ดที่โรยใว้น่าจะรุ่นๆเดียวกันมีที่ขึ้นออกเขียวๆแล้วก็ยังมีให้เห็น

อันนี้ข้อมูลการทำDSMจากลิ๊งค์เก่าน่ะครับ  [smile01]
https://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=104292.0
ปลูกไว้ 2 ชนิดครับ อีกชนิดหนึ่งขึ้นอีกชนิดหนึ่งเป็นแบบที่เห็นครับ สงสัยต้องปลูกใหม่  555
ขอบคุณมากครับ  [smile04]
ผูกใหม่ตู้ที่ 2 ตู้เล็กกว่าเดิมครับ ใช้เมล็ดพันธุ์ ต่างที่คือซื้อคนละร้านครับ แต่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมอย่างนี้ สงสัยเอาดีทางด้านนี้ไม่ได้  [sleepy01] [sleepy01] [sleepy01] [sleepy01]
เอ ถ้าลองเปลี่ยนขวดแล้วยังเป็นเหมือนเดิม
อันนี้ไม่แน่ใจนะครับว่าอยู่ที่วิธีปลูกด้วยหรือเปล่านะครับ [confuse01]

ลองตั้งข้อสังเกตดูมั้ยครับ  [smile01]

1 เสปรย์น้ำแฉะไปมั้ย  แฉะไปชุ่มไปอาจจะเน่าฝ่อได้

ผมเคยลองเสปรย์ เช้าเย็นครับ เอาแค่พอชื้นๆทั่วๆผิวดินครับ [smile04]
   แล้วก็สังเกตว่าถ้าน้ำมันเริ่มจะเยอะก็ดูดออกบ้าง

2  ระบายอากาศบ้าง

ผมเปิดแรปให้อากาศถ่ายเทบ้างครับ
เปิดใว้ระบายอากาศถ่ายเทสักแป๊บแต่อย่าให้แห้ง ก็เสปรย์แล้วปิดเรปครับ

3 ไฟ  ผมเปิด 16ชม /วันครับ เปิดแรงๆนานๆอัดไปเลย

เท่าที่นึกออกที่ตัวเองเคยทำก็มีประมาณนี้ครับ  [smile01]

สู้ๆครับ  [smile01]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/01/2561 [09:49:46] โดย GAMMARAY »
เป็นเหมือนกันถามร้านบอกห้ามเปิดพลาสติกอากาศชื้นเข้าเมื่อไรรามาทันที  ตอนนี้ปลูกเพิลกลาส ง่ายกว่า ไม่ต้องคอยตัดด้วย  พวกปลูกเมล็ดสวยแรกๆหลังๆใบยาวน่าเกลียดราจุดดำๆมาอีก
ส่วนมากจะเพราะว่าเมล็ดมันเสียไปแล้วครับ กับตู้มันมีเชื้อราอยู่ก่อนแล้ว ก็จะขึ้นได้ง่าย ต้องระวังอย่าให้แฉะเกินไปด้วยครับ เอาแค่ชื้น แต่อย่าให้มีน้ำขังแฉะๆ ดูจากรูปผมว่ามันแฉะไปหน่อย
ผมลองปลูกในตู้ปลาพลาสติกเล็กๆก่อนครับ แต่ไม่ได้ใช้ไฟ แค่วางไว้กระถางต้นไหมหน้าบ้าน ให้โดนแสงแดดนิดหน่อย เปิดพรหมน้ำบ้าง เมื่อหน้าดินแห้ง
ก็โตปกตินะครับ เพิ่งลงน้ำไปมะวาน เอาถุงพลาสติกลงไว้ในตู้แล้วเติมน้ำ ก็ไม่มีลอยขึ้นมาเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/02/2561 [11:33:44] โดย Chai Sinz »
ถ้าราขึ้นต้องเริ่มใหม่เลยมั๊ยครับ
มีวิธีแก้ยังงัยครับ
ถ้าราขึ้นต้องเริ่มใหม่เลยมั๊ยครับ
มีวิธีแก้ยังงัยครับ

แก้ได้ แต่ยากหน่อยครับ เก็บเม็ดที่เสียออกให้หมด และตากดินให้หมาดๆค่อยเริ่มใหม่ครับ
ระวังอย่าให้ร้อนเกินไป แฉะเกินไป ดูเมล็ดจากร้านที่เก็บดีๆ ไม่ใช่ใส่ขวดใส่ถุงวางในที่ร้อนๆหรือตากแดด แบบนั้นวางในร้านเดือนเดียวก็เสียหมดแล้ว